Hồ sơ bảo hiểm thất nghiệp của em có bị quá hạn không?

Chủ đề   RSS   
  • #573602 14/07/2021

    lehuong193

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hải Phòng
    Tham gia:14/07/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Hồ sơ bảo hiểm thất nghiệp của em có bị quá hạn không?

    Xin chào luật sư ạ

    Em có chấm dứt hợp đồng ở cty cũ ngày 20/4/2021

    Vậy ngày 19/7/2021 e đi nộp hồ sơ thất nghiệp có bị quá hạn k ạ

    Em cảm ơn ạ

     
    581 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lehuong193 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/07/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #573676   16/07/2021

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1514)
    Số điểm: 8612
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1057 lần
    Lawyer

    Căn cứ theo quy định tại Điều 46  Luật việc làm năm 2013:

    “Điều 46. Hưởng trợ cấp thất nghiệp

    Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập.”

    Theo quy định trên, thời hạn nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm là 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động làm việc, chứ không phụ thuộc vào thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.

    Theo thông tin anh cung cấp, ngày 20/04/2021 bạn đã chấm dứt hợp đồng lao động tại công ty cũ – theo chúng tôi hiểu đây là ngày chấm dứt hợp đồng lao động.

    Như vậy, nếu tính từ ngày bạn chính thức nghỉ việc (ngày chấm dứt hợp đồng lao động) đến nay (19/7/2021) vẫn trong thời hạn 03 tháng thì bạn có thể nộp đơn xin hưởng trợ cấp thất nghiệp.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    lehuong193 (16/07/2021) ThanhLongLS (18/07/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;