Hộ kinh doanh có được quyền giảm giá sản phẩm sắp hết hạn không?

Chủ đề   RSS   
  • #608581 02/02/2024

    phucpham2205
    Top 500
    Lớp 4

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:31/01/2024
    Tổng số bài viết (313)
    Số điểm: 6071
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 127 lần


    Hộ kinh doanh có được quyền giảm giá sản phẩm sắp hết hạn không?

    Sau đây hãy cùng tìm hiểu Luật quy định thế nào về việc hộ kinh doanh giảm giá hàng hóa sắp hết hạn sử dụng để kinh doanh. Hộ kinh doanh là gì? Họ có được giảm giá sắp hết hạn không? Kinh doanh sản phẩm hết hạn bị xử phạt thế nào?

    (1) Hộ kinh doanh là gì?

    Theo Điều 79 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định thì có thể định nghĩa hộ kinh doanh như sau:

    - Hộ kinh doanh là việc một người hoặc thành viên có tên trong hộ khẩu gia đình sử dụng tài sản của mình để thực hiện việc đăng ký thành lập và chịu trách nhiệm với hoạt động kinh doanh của hộ.Trường hợp có nhiều người trong hộ gia đình đăng ký thành lập hộ kinh doanh thì có thể ủy quyền cho một người để làm đại diện và người đó sẽ được coi như chủ hộ kinh doanh.

    Đối với các trường hợp hộ gia đình sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp, làm muối và những người bán hàng rong, quà vặt, buôn chuyến, kinh doanh lưu động, kinh doanh thời vụ, làm dịch vụ có thu nhập thấp thì không phải đăng ký hộ kinh doanh. Tùy khu vực sẽ được Ủy ban nhân dân tỉnh hoặc thành phố trực thuộc Trung ương quy định về định mức thu nhập thấp.

    (2) Hộ kinh doanh có được giảm giá các sản phẩm sắp hết hạn sử dụng không?

    Câu trả lời là có. Bởi căn cứ theo quy định tại Khoản 6 Điều 11 Luật giá 2012 thì việc hộ kinh doanh hạ giá bán các sản phẩm hàng hóa, dịch vụ không bị xem là vi phạm pháp luật về cạnh tranh và pháp luật về chống bán phá giá hàng nhập khẩu. 

    Tuy nhiên, hộ kinh doanh phải đồng thời phải niêm yết công khai tại nơi giao dịch về mức giá cũ, mức giá mới, thời hạn hạ giá đối với các trường hợp sau:

    - Hàng tươi sống;

    - Hàng hóa tồn kho;

    - Hàng hóa, dịch vụ theo mùa vụ;

    - Hàng hóa, dịch vụ để khuyến mại theo quy định của pháp luật;

    - Hàng hóa, dịch vụ trong trường hợp doanh nghiệp phá sản, giải thể; thay đổi địa điểm, ngành nghề sản xuất, kinh doanh;

    - Hàng hóa, dịch vụ khi thực hiện chính sách bình ổn giá của Nhà nước.

    (3) Trường hợp vẫn kinh doanh sản phẩm đã hết hạn thì bị xử phạt thế nào?

    Điều 17 Nghị định 98/2020/NĐ-CP quy định về mức xử phạt cho trường hợp vi phạm về thời hạn sử dụng của hàng hóa, hàng hóa không rõ nguồn gốc, xuất xứ và có vi phạm khác như sau: 

    - Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với trường hợp hàng hóa vi phạm có giá trị dưới 1.000.000 đồng.

    - Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với trường hợp hàng hóa vi phạm có giá trị từ 1.000.000 đến dưới 3.000.000 đồng.

    - Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với trường hợp hàng hóa vi phạm có giá trị từ 3.000.000 đồng đến dưới 5.000.000 đồng.

    - Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với trường hợp hàng hóa vi phạm có giá trị từ 5.000.000 đồng đến dưới 10.000.000 đồng.

    - Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với trường hợp hàng hóa vi phạm có giá trị từ 10.000.000 đồng đến dưới 20.000.000 đồng.

    - Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với trường hợp hàng hóa vi phạm có giá trị từ 20.000.000 đồng đến dưới 30.000.000 đồng.

    - Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với trường hợp hàng hóa vi phạm có giá trị từ 30.000.000 đồng đến dưới 40.000.000 đồng.

    - Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với trường hợp hàng hóa vi phạm có giá trị từ 40.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng.

    - Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đối với trường hợp hàng hóa vi phạm có giá trị từ 50.000.000 đồng đến dưới 70.000.000 đồng.

    - Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đối với trường hợp hàng hóa vi phạm có giá trị từ 70.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng.

    - Phạt tiền từ 40.000 000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với trường hợp hàng hóa vi phạm có giá trị từ 100.000.000 đồng trở lên.

    Ngoài những mức phạt nêu trên, người vi phạm còn bị buộc phải có trách nhiệm khắc phục hậu quả tiêu hủy tang vật vi phạm và nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm nêu trên.

    Để tổng kết lại, việc giảm giá sản phẩm sắp hết hạn sử dụng để kinh doanh  là một hoạt động bình thường và được pháp luật cho phép. Tuy nhiên, chỉ áp dụng cho một số trường hợp cụ thể. Ngoài ra, trường hợp các hàng hóa đã hết hạn mà vẫn được kinh doanh sẽ bị xử phạt rất nặng theo quy định.

     
    169 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phucpham2205 vì bài viết hữu ích
    admin (23/03/2024)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận