Hộ kinh doanh có được phép kinh doanh hoạt động YOGA không?

Chủ đề   RSS   
  • #536955 07/01/2020

    jellannm
    Top 75
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (782)
    Số điểm: 5015
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 108 lần


    Hộ kinh doanh có được phép kinh doanh hoạt động YOGA không?

    Yoga là một trong những bộ môn thể thao được nhiều người yêu thích, nó tăng cường sự linh hoạt, độ dẻo dai, cải thiện chức năng con người do đó không ít nhà đầu tư muốn đầu tư vào lĩnh vực này để tìm kiếm lợi nhuận. Tuy nhiên đây là một trong những ngành nghề kinh doanh có điều kiện do đó có không ít nhà đầu tư thắc mắc đăng kí theo hình thức hộ kinh doanh có được phép kinh doanh hoạt động này hay không? Nếu được thì thủ tục xin phép kinh doanh thực hiện như thế nào?

    Theo Điều 56 Luật thể dục, thể thao 2006 quy định:

    “1. Hộ kinh doanh hoạt động thể thao thực hiện theo quy định của Luật này và pháp luật về doanh nghiệp.

    2. Hộ kinh doanh hoạt động thể thao sử dụng thường xuyên từ mười lao động trở lên phải đăng ký thành lập doanh nghiệp.”

    Theo như quy định trên thì hộ kinh doanh có thể kinh doanh hoạt động thể thao (trong đó có yoga). Tuy nhiên phải đảm bảo các điều kiện sau:

    Thứ nhất, Điều kiện về cơ sở vật chất, trang thiết bị

    Theo Thông tư số 11/2016/TT-BVHTTDL , điều kiện cơ sở vật chất, trang thiết bị thể thao đáp ứng:

    – Sàn tập có kích thước từ 08m x 08m trở lên.

    – Mặt sàn bằng phẳng, không trơn trượt và được trải thảm hoặc đệm mềm.

    – Đảm bảo mỗi người tập có 01 thảm tập cá nhân hoặc thảm lớn trên sàn;

    – Khoảng cách từ sàn nhà đến trần ít nhất là 03 m.

    – Hệ thống âm thanh bảo đảm cường độ ít nhất từ 90dBA trở lên.

    – Ánh sáng bảo đảm từ 150 lux trở lên.

    – Có túi sơ cứu theo quy định của Bộ Y tế.

    – Trang bị các dụng cụ bổ trợ phục vụ người tập: Máy chạy bộ, tạ, bục, gậy, vòng, bóng.

    – Có khu vực thay đồ và nhà vệ sinh.

    – Có bảng nội quy bao gồm những nội dung chủ yếu sau: Đối tượng tham gia tập luyện, giờ tập luyện, trang phục tập luyện và các biện pháp bảo đảm an toàn khi tập luyện.

    – Đối với động tác Yoga bay (Yoga fly): Võng lụa (dây) chịu được ít nhất 300 kg trọng lực, được lắp đặt trên một hệ thống treo có khả năng đảm bảo an toàn cho người tập luyện. Chiều dài của dây có thể điều chỉnh để vừa với tư thế người tập;

    – Mật độ tập luyện trên sàn bảo đảm ít nhất 2,5m2/01 người tập.

    Thứ hai, Điều kiện về nhân viên chuyên môn

    Theo Điều 6 Thông tư số 11/2016/TT-BVHTTDL và Điều 6 Nghị định 106/2016/NĐ-CP điều kiện kinh doanh hoạt động thể thao

    -  Cơ sở thể thao phải có người hướng dẫn hoạt động có trình độ chuyên môn thể dục thẩm mỹ bảo đảm một trong các tiêu chuẩn sau:

    •  Là huấn luyện viên hoặc vận động viên phù hợp với hoạt động thể thao đăng ký kinh doanh có đẳng cấp từ cấp 2 trở lên hoặc tương đương;
    • Có bằng cấp về chuyên ngành thể dục, thể thao từ bậc trung cấp trở lên phù hợp với hoạt động thể thao đăng ký kinh doanh;
    • Được tập huấn chuyên môn thể thao theo quy định của Bộ trưởng Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch.

    – Mỗi nhân viên chuyên môn hướng dẫn tập luyện không quá 30 người trong một giờ học

    – Mỗi cơ sở phải có ít nhất 01 huấn luyện viên và 01 hướng dẫn viên thường xuyên có mặt tại Phòng tập trong suốt thời gian hoạt động.

    2.2. Hồ sơ, thủ tục xin giấy phép mở phòng tập Yoga:

    – Hồ sơ gồm:

    • Giấy giới thiệu;
    • Đơn đề nghị Cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh hoạt động thể thao (yoga): Mẫu số 02 tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định số 106/2016/NĐ-CP
    • Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký thành lập Doanh nghiệp/Hộ kinh doanh ;
    • Bản sao Bằng cấp về chuyên ngành thể dục thể thao của nhân viên chuyên môn, nhân viên hướng dẫn;
    • Bản tóm tắt tình hình chuẩn bị các điều kiện kinh doanh hoạt động Yoga:  Mẫu số 03 tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định số 106/2016/NĐ-CP ngày 01/7/2016 của Chính phủ quy định về điều kiện kinh doanh hoạt động thể thao.
    • Sơ yếu lý lịch của đội ngũ cán bộ, nhân viên chuyên môn;
    • Bản sao Chứng minh thư nhân dân của cán bộ, nhân viên trung tâm;
    • Hợp đồng lao động của cán bộ, nhân viên trung tâm.

     

    Cập nhật bởi jellannm ngày 07/01/2020 12:29:32 SA Cập nhật bởi jellannm ngày 07/01/2020 12:08:37 SA
     
    2414 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #536956   07/01/2020

    embesatthu
    embesatthu
    Top 500
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2019
    Tổng số bài viết (130)
    Số điểm: 771
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn!

    Về vấn đề trên Queenlaw tư vấn như sau:

    Theo quy định của Luật đầu tư năm 2014 thì điều kiện đầu tư kinh doanh phải được quy định tại "luật, pháp lệnh, nghị định và điều ước quốc tế", không quy định ở thông tư của bộ.

    Do đó, chúng ta chỉ sử dụng luật, nghị định trở lên. Không dùng thông tư.

    I can neither confirm nor deny details of any information without the Secretary's approval.

     
    Báo quản trị |