Hộ kinh doanh có được miễn tiền sử dụng hóa đơn điện tử không?

Chủ đề   RSS   
  • #593638 03/11/2022

    xuanuyenle
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam
    Tham gia:02/08/2022
    Tổng số bài viết (2193)
    Số điểm: 76373
    Cảm ơn: 68
    Được cảm ơn 1619 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Hộ kinh doanh có được miễn tiền sử dụng hóa đơn điện tử không?

    Sự ra đời của hóa đơn điện tử đã góp phần tiết kiệm thời gian và chi phí cho người dung, ngoài ra việc lưu trữ mãi, bảo mật dữ liệu và chuyển đổi dễ dàng là những ưu điểm nổi bật của hóa đơn điện tử. Việc hộ kinh doanh sử dụng hóa đơn điện tử trong trường hợp nào thì sẽ phải không trả tiền? Bài viết sẽ cung cấp một số thông tin liên quan đến vấn đề này.

    Trường hợp hộ kinh doanh sử dụng hóa đơn điện tử từ ngày 01/7/2022

    Khoản 2 Điều 6 Thông tư 78/2021/TT-BTC quy định hộ kinh doanh sử dụng hóa đơn điện tử từ ngày 01/7/2022 gồm:

    - Hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp kê khai phải sử dụng hóa đơn điện tử;

    - Hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán nếu có yêu cầu sử dụng hóa đơn thì cơ quan thuế cấp lẻ hóa đơn điện tử theo từng lần phát sinh;

    - Hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh khai thuế theo từng lần phát sinh nếu có yêu cầu sử dụng hóa đơn thì cơ quan thuế cấp lẻ hóa đơn điện tử theo từng lần phát sinh.

    Đối tượng chưa áp dụng hóa đơn điện tử từ ngày 01/7/2022

    Khoản 2 Điều 11 Thông tư 78/2021/TT-BTC quy định hộ kinh doanh áp dụng hóa đơn điện tử áp dụng từ ngày 01/7/2022. Tuy nhiên, vẫn có đối tượng được tiếp tục sử dụng hóa đơn giấy của cơ quan thuế, cụ thể:

    Đối tượng áp dụng: Hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh tại địa bàn có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn, địa bàn có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn không thực hiện giao dịch với cơ quan thuế bằng phương tiện điện tử, không có hệ thống phần mềm kế toán, không có hạ tầng công nghệ thông tin, không có phần mềm lập hóa đơn điện tử để sử dụng hóa đơn điện tử và truyền dữ liệu điện tử đến người mua và đến cơ quan thuế thì được tiếp tục sử dụng hóa đơn giấy của cơ quan thuế.

    Theo đó, các trường hợp trên các hộ kinh doanh, cá nhân được sử dụng trong thời gian tối đa 12 tháng:

    - Tối đa 12 tháng được tính một lần kể từ ngày 01/7/2022 đối với hộ kinh doanh đang hoạt động từ trước 01/7/2022.

    - Tối đa 12 tháng kể từ thời điểm đăng ký bắt đầu sử dụng hóa đơn đối với hộ kinh doanh mới thành lập từ ngày 01/7/2022.

    Trường hợp hộ kinh doanh không phải trả tiền sử dụng hóa đơn điện tử

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 14 Nghị định 123/2020/NĐ-CP, trường hợp sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế không phải trả tiền dịch vụ trong thời gian 12 tháng kể từ khi bắt đầu sử dụng hóa đơn điện tử, gồm:

    Căn cứ tại Điều 14 quy định Cung cấp dịch vụ hóa đơn điện tử, cụ thể:

    Trường hợp sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế không phải trả tiền dịch vụ trong thời gian 12 tháng kể từ khi bắt đầu sử dụng hóa đơn điện tử gồm:

    - Doanh nghiệp nhỏ và vừa, hợp tác xã, hộ, cá nhân kinh doanh tại địa bàn có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn, địa bàn có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn. Địa bàn có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn, địa bàn có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn thực hiện theo Danh mục địa bàn ưu đãi đầu tư ban hành kèm theo Nghị định 118/2015/NĐ-CP ngày 12 tháng 11 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Đầu tư và các văn bản sửa đổi, bổ sung hoặc thay thế nếu có.

    - Doanh nghiệp nhỏ và vừa khác theo đề nghị của Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương gửi Bộ Tài chính trừ doanh nghiệp hoạt động tại các khu kinh tế, khu công nghiệp, khu công nghệ cao.

    Tổng cục Thuế thực hiện hoặc ủy thác cho tổ chức cung cấp dịch vụ về hóa đơn điện tử thực hiện cung cấp hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế không phải trả tiền dịch vụ cho các đối tượng nêu trên.

     
    486 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn xuanuyenle vì bài viết hữu ích
    admin (25/04/2023) ThanhLongLS (04/11/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #593723   07/11/2022

    chaann
    chaann
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:08/06/2022
    Tổng số bài viết (404)
    Số điểm: 3485
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 51 lần


    Hộ kinh doanh có được miễn tiền sử dụng hóa đơn điện tử không?

    Cảm ơn những chia sẻ hữu ích của bạn. Để bắt kịp xu hướng để hợp pháp hóa việc kinh doanh thì hộ kinh doanh phải chuyển đổi sang sử dụng hóa đơn điện tử theo quy định của pháp luật. Tuy nhiên, không phải trường hợp nào hộ kinh doanh cũng phải trả phí dịch vụ.

     
    Báo quản trị |  
  • #593729   07/11/2022

    nguyenhuuvi98
    nguyenhuuvi98
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (240)
    Số điểm: 2725
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 47 lần


    Hộ kinh doanh có được miễn tiền sử dụng hóa đơn điện tử không?

    Cảm ơn bài viết của tác giả. Việc ra đời của hóa đơn điện tử giúp cho cá nhân kinh doanh hoặc các doanh nghiệp tiết kiệm được thời gian và chi phí. Đặc biệt, hộ kinh doanh được sử dụng hóa đơn điện tử là một bước tiến mới của chính sách nhà nước. Góp phần thúc đẩy phát triển hộ kinh doanh, tiết kiệm các chi phí không cần thiết.

     
    Báo quản trị |  
  • #593806   10/11/2022

    Hộ kinh doanh có được miễn tiền sử dụng hóa đơn điện tử không?

    Cảm ơn thông tin bài viết của bạn. Để bắt kịp xu hướng cũng như hợp pháp hóa việc kinh doanh, hộ kinh doanh bắt buộc phải chuyển đổi sang sử dụng hóa đơn điện tử theo quy định. Tổng cục Thuế thực hiện hoặc ủy thác cho tổ chức cung cấp dịch vụ về hóa đơn điện tử thực hiện cung cấp hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế không phải trả tiền dịch vụ cho các đối tượng không phải trả tiền dịch vụ khi sử dụng hóa đơn điện tử.

     

     
    Báo quản trị |