Hộ kinh doanh có bắt buộc phải mở tài khoản ngân hàng không?

Chủ đề   RSS   
  • #585326 14/06/2022

    banhquecute
    Top 500


    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (183)
    Số điểm: 1815
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 43 lần


    Hộ kinh doanh có bắt buộc phải mở tài khoản ngân hàng không?

    Căn cứ Điều 11 Thông tư số 23/2014/TT-NHNN được sửa đổi, bổ sung bởi khoản 6 Điều 1 Thông tư 02/2019/TT-NHNN quy định, đối tượng mở tài khoản thanh toán bao gồm:

    - Cá nhân mở tài khoản thanh toán tại ngân hàng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài bao gồm:

    + Người từ đủ 18 tuổi trở lên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ theo quy định của pháp luật Việt Nam;

    + Người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi không bị mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự;

    + Người chưa đủ 15 tuổi, người hạn chế năng lực hành vi dân sự, người mất năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật Việt Nam mở tài khoản thanh toán thông qua người đại diện theo pháp luật;

    + Người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi theo quy định của pháp luật Việt Nam mở tài khoản thanh toán thông qua người giám hộ.

    - Tổ chức được thành lập, hoạt động hợp pháp theo quy định của pháp luật Việt Nam bao gồm: tổ chức là pháp nhân, doanh nghiệp tư nhân, hộ kinh doanh và các tổ chức khác được mở tài khoản thanh toán tại ngân hàng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài theo quy định của pháp luật.

    Theo đó, có thể thấy, nội dung điều này chỉ quy định rằng Hộ kinh doanh được phép mở tài khoản thanh toán tại ngân hàng chứ không bắt buộc Hộ kinh doanh phải mở tài khoản để thực hiện các giao dịch liên quan đến Hộ Kinh doanh.

    Như vậy, khi Hộ kinh doanh không muốn mở tài khoản cho riêng Hộ kinh doanh thì Hộ kinh doanh vẫn có thể sử dụng tài khoản cá nhân để thực hiện các giao dịch liên quan đến Hộ.

    Ngoài ra, trường hợp nếu Hộ kinh doanh muốn mở tài khoản thanh toán thì có thể xem cụ thể về hồ sơ cũng như trình tự, thủ tục mở tài khoản từ Điều 12 – Điều 14 Thông tư số 23/2014/TT-NHNN được sửa đổi, bổ sung bởi Thông tư 02/2019/TT-NHNN.

     
    249 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn banhquecute vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/06/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #587911   21/07/2022

    tlthuthao21899
    tlthuthao21899
    Top 500


    Vietnam --> Bến Tre
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (240)
    Số điểm: 1800
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 33 lần


    Hộ kinh doanh có bắt buộc phải mở tài khoản ngân hàng không?

    Cảm ơn tác giả đã chia sẻ bài viết hay này nhé. Trường hợp như bạn chia sẻ thì hộ kinh doanh vẫn có thể sử dụng tài khoản cá nhân để thực hiện giao dịch có liên quan đến hộ kinh doanh và không nhất thiết phải mở thẻ ngân hàng cho hộ kinh doanh đó. 

    Cập nhật bởi tlthuthao21899 ngày 21/07/2022 06:20:53 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #588063   24/07/2022

    lvkhngoc
    lvkhngoc
    Top 500


    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (179)
    Số điểm: 1609
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 53 lần


    Hộ kinh doanh có bắt buộc phải mở tài khoản ngân hàng không?

    Cám ơn thông tin chia sẻ từ bài viết của bạn. Để thuận tiện và phục vụ cho quá trình hoạt động kinh doanh thì hộ kinh doanh có thể mở tài khoản ngân hàng chứ không có quy định bắt buộc về vấn đề này. Ngoài hộ kinh doanh thì các tổ chức khác như doanh nghiệp tư nhân, tổ chức là pháp nhân cũng không bị bắt buộc phải mở tài khoản ngân hàng. 

     
    Báo quản trị |  
  • #589163   31/07/2022

    vuthienan134
    vuthienan134
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (298)
    Số điểm: 2795
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 23 lần


    Hộ kinh doanh có bắt buộc phải mở tài khoản ngân hàng không?

    Cảm ơn bài viết của bạn. Thông qua bài viết thì mình có thể biết được hộ kinh doanh được phép mở tài khoản ngân hàng chứ không phải là bắt buộc mở. Ngoài ra hộ kinh doanh có thể sử dụng tài khoản cá nhân để thực hiện các giao dịch liên quan đến hộ kinh doanh. Bài viết của bạn đã cho mình thông tin rất hữu ích, mong tương lai có thể nhận được nhiều bài viết từ bạn hơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #589176   31/07/2022

    Hong312
    Hong312
    Top 100
    Lớp 4

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (637)
    Số điểm: 5285
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 100 lần


    Hộ kinh doanh có bắt buộc phải mở tài khoản ngân hàng không?

    Cảm ơn bài viết của bạn, mỗi hộ kinh doanh hoạt động cần phải có tài khoản ngân hàng riêng, khi vào hoạt động thì việc cần có tài khoản ngân hàng để thực hiện các giao dịch thanh toán bằng chuyển khoản và nộp thuế điện tử là điều tất yếu, tuy nhiên là không bắt buộc, chủ hộ cá nhân có thể dùng tài khoản ngân hàng cá nhân để thực hiện các giao dịch của hộ kinh doanh.

     
    Báo quản trị |  
  • #589184   31/07/2022

    minhtai99
    minhtai99
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (301)
    Số điểm: 2780
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 90 lần


    Hộ kinh doanh có bắt buộc phải mở tài khoản ngân hàng không?

    Cảm ơn thông tin chia sẻ từ bài viết của bạn. Tuy nhiên, mình bổ sung thêm thông tin là tại Điều 4 Thông tư 23/2014/TT-NHNN được sửa đổi bởi Khoản 2 Điều 1 Thông tư 02/2019/TT-NHNN quy định việc ủy quyền trong sử dụng tài khoản thanh toán, cụ thể như sau:

    1. Chủ tài khoản thanh toán được ủy quyền cho người khác sử dụng tài khoản thanh toán của mình.

    2. Việc ủy quyền trong sử dụng tài khoản thanh toán phải bằng văn bản và được thực hiện theo quy định của pháp luật về ủy quyền.

    3. Để ủy quyền trong sử dụng tài khoản thanh toán, chủ tài khoản phải gửi tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán nơi mở tài khoản văn bản ủy quyền kèm bản đăng ký mẫu chữ ký và bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn của người được ủy quyền (trường hợp bản sao không có chứng thực thì phải xuất trình bản chính để đối chiếu).

    Như vậy, hoàn toàn có thể thể dùng tài khoản ngân hàng của người khác để thực hiện các công việc giao dịch với khách hàng và nộp thuế. Nhưng cần lưu ý việc ủy quyền phải được lập thành văn bản và được thực hiện theo quy định của pháp luật về ủy quyền.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhtai99 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/08/2022)
  • #589197   31/07/2022

    anhhong58
    anhhong58
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (381)
    Số điểm: 3900
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 28 lần


    Hộ kinh doanh có bắt buộc phải mở tài khoản ngân hàng không?

    Cảm ơn bạn vì đã chia sẻ thông tin hữu ích này.

    The ý kiến cá nhân của mình, mặc dù pháp luật không quy định bắt buộc hộ kinh doanh phải mở tài khoản ngân hàng. Nhưng để dễ dàng trong việc xác định thuế đối với hộ gia đình khi thực hiện các giao dịch trên 20 triệu đồng (phải thanh toán không dùng tiền mặt) thì việc hộ kinh doanh lập tài khoản ngân hàng riêng cho hộ là điều cần thiết ạ.

     
    Báo quản trị |