Hộ kinh doanh cá thể

Chủ đề   RSS   
  • #429793 05/07/2016

    hailuuv

    Mầm

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:24/12/2010
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 743
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Hộ kinh doanh cá thể

    Xin hỏi luật sư. Tôi là giám đốc công ty tnhh có 2 thành viên. Do nhu cầu công việc nên tôi cần mở thêm 1 hộ kinh doanh cá thể nộp thuế khoán. Vậy luật sư cho tôi hỏi. Tôi có được mở hộ kinh doanh cá thể và đứng tên trong giấy phép dkkd hộ cá thể được không? Xin luật sư cho tôi nghi định hoặc thông tư hướng dẫn cụ thể để tôi kham khảo. Trân trọng cảm ơn luật sư
     
    7795 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hailuuv vì bài viết hữu ích
    luatsunguyenvinhdien (26/09/2017) nht.phuongpham (06/06/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #429802   05/07/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5515
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 435 lần


    Chào bạn, liên quan đến vấn đề bạn hỏi, Luật sư tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điều 67 Nghị định 78/2015/NĐ-CP:

    Điều 67. Quyền thành lập hộ kinh doanh và nghĩa vụ đăng ký của hộ kinh doanh

    1. Công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực pháp luật và năng lực hành vi dân sự đầy đủ; các hộ gia đình có quyền thành lập hộ kinh doanh và có nghĩa vụ đăng ký hộ kinh doanh theo quy định tại Chương này.

    2. Cá nhân, hộ gia đình quy định tại Khoản 1 Điều này chỉ được đăng ký một hộ kinh doanh trong phạm vi toàn quốc. Cá nhân quy định tại Khoản 1 Điều này được quyền góp vốn, mua cổ phần trong doanh nghiệp với tư cách cá nhân.

    3. Cá nhân thành lập và tham gia góp vốn thành lập hộ kinh doanh không được đồng thời là chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh của công ty hp danh trừ trường hợp được sự nhất trí của các thành viên hợp danh còn lại.

    Theo quy định trên thì bạn hoàn toàn có quyền thành lập hộ kinh doanh cá thể.

    Trên đây là tư vấn của Luật sư dựa trên thông tin bạn cung cấp.

    Nếu còn bất cứ thắc mắc nào liên quan, bạn vui lòng liên hệ với LS hoặc công ty Luật thành đô để được hỗ trợ giải đáp miễn phí.

    Điện thoại: 04 66806683/ 0982976486

    Email: Luatthanhdo@gmail.com

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  
  • #455288   31/05/2017

    Giaphat.lawF
    Giaphat.lawF
    Top 500


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2016
    Tổng số bài viết (302)
    Số điểm: 1654
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 58 lần


    Chào bạn!

    Thay mặt đội ngũ luật sư tư vấn, tôi xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

    Theo quy định tại Điều 67 nghị định 78/2015/NĐ-CP về quyền thành lập hộ kinh doanh và nghĩa vụ đăng ký của hộ kinh doanh thì bạn hoàn toàn được phép đứng tên trong Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh.

    Cụ thể, bạn có thể  tham khảo và thực hiện thủ tục đăng ký hộ kinh doanh tại Chương VIII Nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng ký hộ kinh doanh ( từ điều 66 đến điều 79 )

    Nếu gặp bất cứ khó khăn hoặc vướng mắc nào, bạn có thể liên lạc với chúng tôi để được giải đáp rõ ràng hơn.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #455810   03/06/2017

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 150
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 116 lần


                Trường hợp nào cá nhân không được thành lập hộ kinh doanh?

    Xin hỏi luật sư. Tôi là giám đốc công ty tnhh có 2 thành viên. Do nhu cầu công việc nên tôi cần mở thêm 1 hộ kinh doanh cá thể nộp thuế khoán. Vậy luật sư cho tôi hỏi. Tôi có được mở hộ kinh doanh cá thể và đứng tên trong giấy phép dkkd hộ cá thể được không? Xin luật sư cho tôi nghi định hoặc thông tư hướng dẫn cụ thể để tôi kham khảo. Trân trọng cảm ơn luật sư

     

    Chào bạn, phòng tư vấn pháp luật Doanh nghiệp của Công ty Luật LTD Kingdom, địa chỉ: P1936, tòa nhà HH4C, khu đô thị Linh Đàm, đường Nguyễn Hữu Thọ, Hoàng Mai, Hà Nội cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi. Chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Căn cứ theo điều 67, nghị định 78/2015/NĐ-CP quy định về quyền thành lập hộ kinh doanh như sau:

    1.  Công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực pháp luật và năng lực hành vi dân sự đầy đủ; các hộ gia đình có quyền thành lập hộ kinh doanh và có nghĩa vụ đăng ký hộ kinh doanh theo quy định tại Chương này.

    2. Cá nhân, hộ gia đình quy định tại Khoản 1 Điều này chỉ được đăng ký một hộ kinh doanh trong phạm vi toàn quốc. Cá nhân quy định tại Khoản 1 Điều này được quyền góp vốn, mua cổ phần trong doanh nghiệp với tư cách cá nhân.

    3. Cá nhân thành lập và tham gia góp vốn thành lập hộ kinh doanh không được đồng thời là chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh của công ty hợp danh trừ trường hợp được sự nhất trí của các thành viên hợp danh còn lại.”

    Theo quy định trên thì bạn hoàn toàn có quyền thành lập hộ kinh doanh cá thể.

    Tuy nhiên bạn nên lưu ý, mỗi cá nhân chỉ được thành lập hộ hộ kinh doanh cá thể.

     

    Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi, nếu có bất cứ thắc mắc nào cần làm rõ vui lòng LIÊN HỆ Công ty Luật LTD Kingdom để được TƯ VẤN MIỄN PHÍ:

    HOTLINE: 0988 130 136 (Thục Trinh)

    Mail: Ltdkingdom@gmail.com

     

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com