Hộ kinh doanh bán hàng hóa nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #597011 11/01/2023

    Hộ kinh doanh bán hàng hóa nước ngoài

    Hộ kinh doanh muốn bán sản phẩm có nguồn gốc nước ngoài thì cần phải có những giấy tờ gì khi bày bán tại hộ kinh doanh?

    Căn cứ Khoản 1, 4 Điều 3 Nghị định 31/2018/NĐ-CP quy định:

    Điều 3. Giải thích từ ngữ

    Theo Nghị định này, các từ ngữ sau đây được hiểu như sau:

    1. Xuất xứ hàng hóa là nước, nhóm nước, hoặc vùng lãnh thổ nơi sản xuất ra toàn bộ hàng hóa hoặc nơi thực hiện công đoạn chế biến cơ bản cuối cùng đối với hàng hóa trong trường hợp có nhiều nước, nhóm nước, hoặc vùng lãnh thổ tham gia vào quá trình sản xuất ra hàng hóa đó.

    4. Giấy chứng nhận xuất xứ hàng hóa là văn bản hoặc các hình thức có giá trị pháp lý tương đương do cơ quan, tổ chức thuộc nước, nhóm nước, hoặc vùng lãnh thổ xuất khẩu hàng hóa cấp dựa trên quy định và yêu cầu liên quan về xuất xứ, chỉ rõ nguồn gốc xuất xứ của hàng hóa đó.”

    Như vậy, thương nhân muốn thực hiện hoạt động kinh doanh thì cần phải chứng minh được xuất xứ hàng hóa, trong đó giấy chứng nhận xuất xứ hàng hóa là giấy tờ chỉ rõ nguồn gốc xuất xứ hàng hóa đó.

     Tại Điều 5 Thông tư liên tịch 64/2015/TTLT-BTC-BCT-BCA-BQP quy định:

    “Điều 5. Quy định về hóa đơn, chứng từ đối với hàng hóa nhập khẩu lưu thông trong thị trường nội địa

    1. Đối với hàng hóa của cơ sở sản xuất, kinh doanh trực tiếp nhập khẩu khi bày bán tại các cửa hàng hoặc lưu kho thì phải có Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ (đối với trường hợp cửa hàng hạch toán phụ thuộc cùng địa bàn tỉnh, thành phố), Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ hoặc hóa đơn (đối với trường hợp cửa hàng hạch toán độc lập hoặc không cùng địa bàn với trụ sở chính), Phiếu nhập kho (đối với trường hợp hàng hóa lưu kho).

    2. Đối với hàng hóa nhập khẩu của cơ sở sản xuất, kinh doanh không trực tiếp nhập khẩu vận chuyển, bày bán hoặc lưu kho phải có hóa đơn, chứng từ của cơ sở bán hàng theo quy định tại Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ (sau đây viết tắt là Nghị định số 51/2010/NĐ-CP).

    3. Trường hợp cơ sở sản xuất, kinh doanh điều chuyển hàng hóa nhập khẩu cho các cơ sở hạch toán phụ thuộc như các chi nhánh, cửa hàng, cửa hiệu ở ngoài tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi cơ sở kinh doanh đó đóng trụ sở hoặc điều chuyển giữa các chi nhánh, đơn vị phụ thuộc; xuất trả hàng từ đơn vị phụ thuộc về cơ sở kinh doanh; xuất hàng đi chào hàng; xuất hàng tham gia hội chợ, triển lãm thì phải có hóa đơn hoặc Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ kèm theo Lệnh điều động.

    4. Đối với hàng hóa là sản phẩm gia công hoàn chỉnh nhập khẩu tại chỗ; nguyên, phụ liệu của các hợp đồng gia công cho thương nhân nước ngoài hoặc các hợp đồng nhập nguyên liệu sản xuất hàng xuất khẩu được phép tiêu thụ tại thị trường Việt Nam thì hóa đơn, chứng từ thực hiện như sau:

    a) Trường hợp cơ sở sản xuất, gia công hàng xuất khẩu vận chuyển, lưu kho và bày bán tại cửa hàng hạch toán phụ thuộc cùng địa bàn tỉnh, thành phố phải có bản sao tờ khai hải quan hàng nhập khẩu và Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ;

    b) Trường hợp cơ sở sản xuất, gia công hàng xuất khẩu vận chuyển, lưu kho và bày bán tại cửa hàng trực thuộc khác địa bàn hoặc cửa hàng trực thuộc cùng địa bàn hạch toán độc lập thì phải có bản sao tờ khai hải quan hàng nhập khẩu và Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ hoặc hóa đơn theo quy định;

    c) Trường hợp cơ sở sản xuất, gia công hàng xuất khẩu bán cho các cơ sở sản xuất, kinh doanh khác thì phải có hóa đơn theo quy định. Đối với nguyên liệu, vật liệu nhập khẩu phục vụ hợp đồng gia công, sản phẩm gia công bán vào nội địa theo chỉ định của đối tác thuê gia công thì phải có tờ khai hải quan đã xác nhận thông quan theo quy định.

    5. Trường hợp cơ sở sản xuất, gia công hàng xuất khẩu vận chuyển bán thành phẩm, nguyên, nhiên, vật liệu để gia công lại tại cơ sở gia công khác thì phải có Hợp đồng gia công lại kèm theo Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ và Lệnh điều động.

    6. Đối với hàng hóa nhập khẩu mua của cơ quan có chức năng bán hàng tịch thu thì phải có hóa đơn do cơ quan có chức năng bán hàng tịch thu lập trong đó ghi rõ số lượng, chủng loại, giá trị từng loại hàng hóa.

    7. Đối với hàng hóa nhập khẩu mua của cơ quan Dự trữ quốc gia phải có hóa đơn bán hàng của cơ quan Dự trữ quốc gia.

    8. Đối với hàng hóa là quà biếu, quà tặng miễn thuế; hàng hóa miễn thuế bán trong các khu kinh tế cửa khẩu, nếu thay đổi mục đích sử dụng hoặc chuyển tiêu thụ nội địa thì hàng hóa khi lưu thông trên thị trường cơ sở sản xuất, kinh doanh phải có chứng từ chứng minh hàng hóa đã được kê khai, bản chính biên lai thu thuế nhập khẩu.”

    Như vậy, đối với từng loại hàng hóa để lưu thông hàng hóa trong thị trường nội địa thì cần các loại hóa đơn chứng từ như trên.

     
     
    639 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quyen.vuong197@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/01/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #598374   31/01/2023

    thanhdat.nguyen1404
    thanhdat.nguyen1404
    Top 200
    Lớp 3

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:07/06/2022
    Tổng số bài viết (462)
    Số điểm: 4161
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 70 lần


    Hộ kinh doanh bán hàng hóa nước ngoài

    Cảm ơn chia sẻ từ bạn. Việc thực hiện thương mại hàng hóa ở Việt Nam không chỉ riêng gì hộ kinh doanh mà bất cứ cá nhân, tổ chức nào thực hiện hoạt động thương mại đều phải chứng minh được chất lượng và xuất xứ của hàng hóa. Quy điịnh này hết sức quan trọng trong bối cảnh hàng hóa nhập, không có nguồn gốc xuất xứ lậu tràn lan trên thị trường. Do đó, không chỉ đối với hàng nhập khẩu nước ngoài mà các hàng sản xuất nội địa cũng phải áp dụng quy định về giấy tờ chứng minh nguồn gốc.

     
    Báo quản trị |  
  • #601243   31/03/2023

    anuyan0862
    anuyan0862
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:05/12/2022
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 2760
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 25 lần


    Hộ kinh doanh bán hàng hóa nước ngoài

    Cảm ơn các chia sẻ hữu ích từ bạn, hiện nay việc du nhập và hòa nhập văn hóa tăng cao, nhu cầu sử dụng các loại hàng hóa có xuất xứ nước ngoài cũng tăng thêm nên một số hộ kinh doanh muốn cung cấp thêm các mặt hàng có xuất xứ từ nước ngoài .

     

     
    Báo quản trị |  
  • #601400   31/03/2023

    tlthuthao21899
    tlthuthao21899
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Bến Tre
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (456)
    Số điểm: 3525
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 52 lần


    Hộ kinh doanh bán hàng hóa nước ngoài

    Bài viết của tác giả rất hay và hữu ích. Theo đó, để mua bán hàng hóa có xuất xứ từ nước ngoài do hộ kinh doanh trực tiếp nhập khẩu thì cần phải có phiếu kiểm kho kiêm vận chuyển nội bộ. Ngoài ra, các trường hợp khác thì cần có các giấy tờ như thông tin tác giả đã cung cấp. Mong rằng tác giả sẽ chia sẻ nhiều bài viết hay nữa nhé

     
    Báo quản trị |