Hộ khẩu tỉnh có thể làm thẻ căn cước tại TP.HCM không?

Chủ đề   RSS   
  • #567902 20/02/2021

    Hộ khẩu tỉnh có thể làm thẻ căn cước tại TP.HCM không?

    Có hộ khẩu tại Nghệ An và đang làm việc tại TP.HCM. Hiện tại tôi đã mất hết giấy tờ bao gồm chứng minh nhân dân. Tôi có thể làm căn cước công dân tại Công An TP.HCM không?

     
    612 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lanlanlann vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/02/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #567930   20/02/2021

    NhomNHCH
    NhomNHCH

    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2008
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 26815
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 6 lần


    Căn cứ Điều 26 Luật Căn cước công dân 2014 có quy định như sau công dân có thể lựa chọn một trong các nơi sau đây để làm thủ tục cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân:
     
    - Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Bộ Công an;
     
    - Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;
     
    - Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh và đơn vị hành chính tương đương;
     
    - Cơ quan quản lý căn cước công dân có thẩm quyền tổ chức làm thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân tại xã, phường, thị trấn, cơ quan, đơn vị hoặc tại chỗ ở của công dân trong trường hợp cần thiết.
     
    Tuy nhiên hiện nay, cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, Cơ sở dữ liệu căn cước công dân đều chưa đi vào vận hành. Và thẩm quyền, cơ quan quản lý căn cước công dân cấp tỉnh chỉ giải quyết cấp căn cước công dân cho người dân thường trú tại tỉnh, TP trung ương khác trong trường hợp cấp lại, cấp đổi căn cước công dân.
     
    Bên cạnh đó, theo mình được biết thì Nghệ An hiện chưa cung cấp thủ tục cấp căn cước công dân. Do đó, bạn cần làm thủ tục cấp lại thẻ chứng minh nhân dân nhé.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NhomNHCH vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/02/2021)
  • #567999   22/02/2021

    Special29
    Special29
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2019
    Tổng số bài viết (501)
    Số điểm: 3810
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 71 lần


    Theo Điều 26 Luật Căn cước công dân 2014 quy định về nơi làm thủ tục cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân thì:

    Công dân có thể lựa chọn một trong các nơi sau đây để làm thủ tục cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân:

    - Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Bộ Công an;

    - Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

    - Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh và đơn vị hành chính tương đương;

    - Cơ quan quản lý căn cước công dân có thẩm quyền tổ chức làm thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân tại xã, phường, thị trấn, cơ quan, đơn vị hoặc tại chỗ ở của công dân trong trường hợp cần thiết.

    Khoản 2 Điều 16 Thông tư 07/2016/TT-BCA quy định Phân cấp giải quyết cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân:

    Khi Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, Cơ sở dữ liệu căn cước công dân chưa đi vào vận hành hoặc chưa thu thập đầy đủ thông tin về công dân thì thực hiện phân cấp giải quyết cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân như sau:

    - Cơ quan quản lý căn cước công dân Công an cấp huyện và đơn vị hành chính tương đương tiếp nhận hồ sơ giải quyết các trường hợp cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân cho công dân có nơi đăng ký thường trú tại địa phương đó.

    - Cơ quan quản lý căn cước công dân Công an cấp tỉnh tiếp nhận hồ sơ cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân cho công dân có nơi đăng ký thường trú trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương đó; các trường hợp đổi thẻ Căn cước công dân theo quy định tại Điểm a, b Khoản 1 Điều 23 Luật căn cước công dân và cấp lại thẻ Căn cước công dân đối với công dân có nơi đăng ký thường trú tại tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác.

    Hiện nay, Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, Cơ sở dữ liệu căn cước công dân chưa đi vào vận hành. Đồng thời về thẩm quyền, cơ quan quản lý CCCD cấp tỉnh chỉ giải quyết cấp CCCD cho người dân thường trú tại tỉnh, TP trung ương khác trong trường hợp cấp lại, cấp đổi CCCD.

    Như vậy, anh/chị không làm được CCCD nơi tạm trú mà chị phải về lại cơ quan quản lý CCCD tại nơi đăng ký thường trú để thực hiện đăng ký cấp CCCD.

     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Special29 vì bài viết hữu ích
    phapchebtg (13/03/2021)