Hộ khẩu ở HCM thì có được thi vào Trường Sĩ quan Lục quân 2 không?

Chủ đề   RSS   
  • #569183 21/03/2021

    hongphuongtg98
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (821)
    Số điểm: 5755
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 122 lần


    Hộ khẩu ở HCM thì có được thi vào Trường Sĩ quan Lục quân 2 không?

    Theo Khoản 4 Điều 12 Thông tư 17/2016/TT-BQP có quy định:

    Trường hợp thí sinh có hộ khẩu thường trú tại các tỉnh phía Nam, nhưng có bố mẹ đẻ hoặc bố mẹ nuôi (theo quy định của pháp luật) có hộ khẩu thường trú và đang cư trú tại các tỉnh phía Bắc; bản thân đang cư trú, học tập và tốt nghiệp trung học phổ thông (theo hình thức giáo dục chính quy hoặc giáo dục thường xuyên) tại các tỉnh phía Bắc (cả thanh niên ngoài Quân đội và quân nhân đang tại ngũ), thì đăng ký xét tuyển như sau:

    - Không được đăng ký xét tuyển vào Trường Sĩ quan Lục quân 2;

    - Được đăng ký xét tuyển vào các trường còn lại, hưởng Điểm chuẩn cho thí sinh thuộc các tỉnh phía Bắc;

    - Ban Tuyển sinh quân sự tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây viết gọn là Ban Tuyển sinh quân sự cấp tỉnh) lập danh sách những thí sinh quy định tại Khoản này gửi các trường và báo cáo Ban Tuyển sinh quân sự Bộ Quốc phòng cùng ngày nộp hồ sơ sơ tuyển.

    Như vậy, trường hợp có hộ khẩu tại thành phố Hồ Chí Minh (thuộc tỉnh phía Nam) thì sẽ được thi vào Trường sĩ quan Lục quân 2. Tuy nhiên, phải học tập và tốt nghiệp tại thành phố Hồ Chí Minh.

    Nếu như, có thời gian cư trú, học tập, tốt nghiệp trung học phổ thông tại tỉnh thành rhuộc tỉnh phía Bắc) thì không được đăng ký xét tuyển Trường sĩ quan Lục quân 2.

     
    323 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hongphuongtg98 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/03/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận