Hộ chiếu hết hạn có gia hạn được không?

Chủ đề   RSS   
  • #609087 06/03/2024

    maithuan415
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2020
    Tổng số bài viết (561)
    Số điểm: 5031
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 60 lần


    Hộ chiếu hết hạn có gia hạn được không?

     
    Hộ chiếu là loại giấy tờ xuất nhập cảnh quan trọng với công dân. 
     
    Vậy, theo quy định của pháp luật hiện hành, khi nào thì hộ chiếu sẽ hết hạn? Hộ chiếu hết hạn có gia hạn được không?
     
    Hộ chiếu hết hạn có gia hạn được không?
     
    Tại Điều 7 Luật Xuất nhập cảnh của công dân Việt Nam năm 2019 quy định về thời hạn của giấy tờ xuất nhập cảnh. 
     
    Theo đó, hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu công vụ có thời hạn từ 01 năm đến 05 năm; có thể được gia hạn một lần không quá 03 năm.
     
    Thời hạn của hộ chiếu phổ thông được quy định như sau:
     
    - Hộ chiếu phổ thông cấp cho người từ đủ 14 tuổi trở lên có thời hạn 10 năm và không được gia hạn;
     
    - Hộ chiếu phổ thông cấp cho người chưa đủ 14 tuổi có thời hạn 05 năm và không được gia hạn;
     
    - Hộ chiếu phổ thông cấp theo thủ tục rút gọn có thời hạn không quá 12 tháng và không được gia hạn.
     
    Giấy thông hành có thời hạn không quá 12 tháng và không được gia hạn.
     
    Như vậy, các loại hộ chiếu phổ thông và giấy thông hành khi hết thời hạn đều không được gia hạn để sử dụng tiếp. Chỉ riêng hộ chiếu công vụ và hộ chiếu ngoại giao là được gia hạn thêm một lần không quá 03 năm.
     
    Do đó, khi hộ chiếu phổ thông cấp cho công dân nếu hết thời hạn theo quy định thì không được gia hạn. Công dân sử dụng hộ chiếu phổ thông hết hạn phải làm thủ tục cấp mới lại theo thủ tục cấp hộ chiếu thông thường nếu có nhu cầu sử dụng.
     
    Thủ tục cấp mới hộ chiếu phổ thông
     
    Thủ tục cấp mới hộ chiếu phổ thông bao gồm các bước cơ bản như sau:
     
    – Bước 1: Các chủ thể cần chuẩn bị hồ sơ và các loại giấy tờ, bao gồm:
     
    + Các chủ thể cần chuẩn bị 01 Tờ khai đề nghị cấp hộ chiếu.
     
    + Các chủ thể cần chuẩn bị 02 ảnh cỡ 4×6, nền trắng, mặt nhìn thẳng, đầu để trần, không đeo kính màu.
     
    + Các chủ thể cần chuẩn bị chứng minh nhân dân (CMND) hoặc Thẻ căn cước công dân còn giá trị (xuất trình khi nộp hồ sơ để cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh kiểm tra, đối chiếu).
     
    + Các chủ thể cần chuẩn bị bản sao giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh đối với người chưa đủ 14 tuổi hay hộ chiếu phổ thông cấp lần gần nhất đối với người đã được cấp hộ chiếu; trường hợp hộ chiếu bị mất phải kèm đơn báo mất hoặc thông báo về việc đã tiếp nhận đơn của cơ quan có thẩm quyền quy định cụ thể tại Điều 28 của Luật Xuất nhập cảnh của công dân Việt Nam năm 2019.
     
    + Các chủ thể cần chuẩn bị bản chụp Chứng minh nhân dân hoặc Thẻ căn cước công dân đối với trường hợp có sự thay đổi thông tin về nhân thân so với thông tin trong hộ chiếu đã cấp lần gần nhất.
     
    + Các chủ thể cần chuẩn bị bản chụp có chứng thực giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp chứng minh người đại diện hợp pháp đối với người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi theo quy định của Bộ luật Dân sự, người chưa đủ 14 tuổi. Trong trường hợp bản chụp không có chứng thực thì các chủ thể cũng sẽ có thể xuất trình bản chính để kiểm tra, đối chiếu.
     
    – Bước 2: Các chủ thể cần nộp hồ sơ tới cơ quan có thẩm quyền:
     
     Các chủ thể cần nộp hồ sơ tới cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh Công an cấp tỉnh nơi thuận lợi hoặc Cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh Bộ Công an.
     
    – Bước 3: Các chủ thể nhận kết quả:
     
    Chủ thể là người thực hiện thủ tục cấp mới hộ chiếu phổ thông sẽ nhận kết quả trực tiếp tại nơi đã nộp hồ sơ cấp hoặc qua đường Bưu điện.
     
    Theo quy định pháp luật hiện hành thì hộ chiếu hết hạn sẽ không bị phạt. Và hộ chiếu phổ thông thì sẽ không thể gia hạn mà khi hết hạn thì các chủ thể sẽ cần phải thực hiện thủ tục cấp mới hộ chiếu phổ thông.
     
    1053 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận