Hiệu lực của những giấy tờ bản sao công chứng, chứng thực?

Chủ đề   RSS   
  • #521961 28/06/2019

    Hiệu lực của những giấy tờ bản sao công chứng, chứng thực?

    Theo quy định tại Điều 3 Nghị định 23/2015/NĐ-CP:

    1. Bản sao được cấp từ sổ gốc có giá trị sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    2. Bản sao được chứng thực từ bản chính theo quy định tại Nghị định này có giá trị sử dụng thay cho bản chính đã dùng để đối chiếu chứng thực trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.”

    Luật Công chứng 2014 và Nghị định 23/2015/NĐ-CP về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch đều không quy định về thời hạn có hiệu lực của bản sao được công chứng, chứng thực. Do đó, về nguyên tắc, bản sao được công chứng, chứng thực có giá trị vô hạn.

    Như vậy, pháp luật hiện hành không có quy định về việc hạn chế thời hạn sử dụng của bản sao đã được chứng thực từ bản chính nên có thể hiểu bản sao y có giá trị pháp lý đến khi nào bản gốc bị thay đổi và không còn giá trị pháp lý. Nhưng thông thường đối với những giấy tờ có thể có sự thay đổi thì cơ quan tiếp nhận chỉ chấp nhận các giấy tờ đã được chứng thực trong vòng 3-6 tháng, với mục đích đảm bảo tính cập nhật, tính xác thực của các giấy tờ trên.

     

     
    3532 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuytien317 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #521964   28/06/2019

    Haitran1995
    Haitran1995
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2019
    Tổng số bài viết (386)
    Số điểm: 4622
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 87 lần


    Trên lý thuyết, cụ thể là theo quy định tại Điều 3 Nghị định 23/2015/NĐ-CP, thì bản sao được cấp từ sổ gốc hay bản sao được chứng thực từ bản chính là có giá trị thay cho bản chính và có giá trị vô hạn.

    Tuy nhiên, trên thực tế, khi chúng ta đi làm giấy tờ hoặc hồ sơ, hầu hết các cơ quan có thẩm quyền đều yêu cầu cung cấp các bản sao có chứng thực từ 6 tháng trở xuống, như giấy chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu, hoặc hồ sơ có chữ ký, đều phải được chứng thực trong vòng 6 tháng.

    Như vậy, mặc dù luật không quy định về thời hạn của bản sao có chứng thực nhưng  các cơ quan có thẩm quyền vẫn yêu cầu công dân phải thực hiện, điều này là phù hợp với thực tế để đảm bảo tính cập nhật, kịp thời, tránh trường hợp bản gốc đã thay đổi nhưng vẫn sử dụng bản sao cũ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Haitran1995 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/06/2019)
  • #547490   30/05/2020

    Cảm ơn bài viết của bạn, đây cũng là thắc mắc của rất nhiều người khi không có quy định chính xác về thời gian của các bản sao công chứng chứng thực. Nhưng thông thường khi nộp hồ sơ xin việc hay các giấy tờ thì họ sẽ yêu cầu công chứng không quá 6 tháng.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #547532   30/05/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (462)
    Số điểm: 2912
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 99 lần


    Cảm ơn bài chia sẻ của bạn. Thông thường những Giấy tờ sao y, chứng thực từ bản chính có thời hạn sử dụng là từ 03 đến 06 tháng. Ai trong chúng ta chắc hẳn đêu trải qua trường hợp bị cơ quan có thẩm quyền từ chối bản sao y vì quá 06 tháng. Mặc dù pháp luật không quy định về thời hạn, nhưng để đảm bảo được tính chính xác và cập nhật của giấy tờ, nên cơ quan có thẩm quyền mới yêu cầu như vậy.

     

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |  
  • #547674   30/05/2020

    thanghi.info
    thanghi.info
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2020
    Tổng số bài viết (501)
    Số điểm: 3255
    Cảm ơn: 41
    Được cảm ơn 98 lần


    Theo quy định tại Khoản 10 Điều 3 Nghị định 30/2020/NĐ-CP, Bản sao y là bản sao đầy đủ, chính xác nội dung của bản gốc hoặc bản chính văn bản, được trình bày theo thể thức và kỹ thuật quy định.

    Không có bất kỳ quy định nào về việc hạn chế thời hạn sử dụng của bản sao được chứng thực từ bản chính. Cũng không có bất kỳ văn bản nào ấn định bản sao y chỉ có hiệu lực trong vòng 6 tháng.
     
    Tuy nhiên, căn cứ vào thực tiễn có thể thấy thời hạn sử dụng của bản sao y được chia thành 2 loại:
     
    – Bản sao vô hạn: Là bản sao được chứng thực từ các loại giấy tờ có giá trị vô hạn như bản sao được chứng thực từ bảng điểm, bằng cử nhân, giấy phép lái xe mô tô… có giá trị vô hạn....
     
    – Bản sao hữu hạn: Bản sao được chứng thực từ các loại giấy tờ xác định thời hạn như Phiếu lý lịch tư pháp (6 tháng), Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân (6 tháng), Chứng minh nhân dân (15 năm)… thì bản sao chỉ có giá trị sử dụng trong thời hạn bản gốc còn hạn sử dụng.
     
    Báo quản trị |  
  • #547899   31/05/2020

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1433)
    Số điểm: 12415
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 281 lần


    Đến nay vẫn còn nhiều người hoặc thậm chí là các sinh viên luật, cử nhân luật vẫn nhầm lẫn về thời hạn, thời hiểu của bản sao và chứng thực là chỉ khoảng 6 tháng, hoặc có người cho rằng là 1 vài năm. Các giấy tờ mang tính cố định như Sổ hộ khẩu, CMND, bằng Đại học thì sẽ không có thời hạn

     

     
    Báo quản trị |  
  • #547905   31/05/2020

    vyvy2409
    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (925)
    Số điểm: 8647
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 177 lần


    Cảm ơn bạn đã có chia sẻ, đây là vấn đề tuy nhỏ nhưng không phải ai cũng biết rõ. Nếu vậy thì có thể xác định các loại giấy tờ có thời hạn như Bằng tiếng anh, bằng tin học thì bản chứng thực cũng chỉ có thời hạn theo chính giấy tờ đó

     

     
    Báo quản trị |  
  • #547964   31/05/2020

    TranThao0902
    TranThao0902
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2020
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1665
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 16 lần


    Cảm ơn chia sẻ rất hữu ích của bạn. Tuy pháp luật không quy định về hiệu lực của bản sao công chứng là bao lâu nhưng thực tế làm việc với các cơ quan, tổ chức, họ luôn yêu cầu bản sao có công chứng, chứng thực trong vòng 6 tháng.

     
    Báo quản trị |  
  • #567496   31/01/2021

    danluan123
    danluan123
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (820)
    Số điểm: 5780
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 52 lần


    Pháp luật quy định về thời gian bản sao có chứng thực thông thường đối với những giấy tờ có thể có sự thay đổi thì cơ quan tiếp nhận chỉ chấp nhận các giấy tờ đã được chứng thực trong vòng 3-6 tháng, với mục đích đảm bảo tính cập nhật, tính xác thực của các giấy tờ trên khá hợp lý.

     

     

     
    Báo quản trị |