Hết hợp đồng, chủ trọ có được được vứt đồ của người thuê trọ không dọn đi không?

Chủ đề   RSS   
  • #602918 30/05/2023

    Hong312
    Top 75
    Lớp 5

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (849)
    Số điểm: 7287
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 135 lần


    Hết hợp đồng, chủ trọ có được được vứt đồ của người thuê trọ không dọn đi không?

    Khi hết hạn hợp đồng, người cho thuê lấy lại trọ, bên thuê chầy ì không đến dọn hết đồ đạc đi, chủ nhà có thể vứt đồ của bên thuê đi không và có phát sinh hậu quả pháp lý có thể phát sinh khi chủ nhà thực hiện việc này trên không?

    Hợp đồng cho thuê nhà là một trong những văn bản quan trọng thể hiện ý chí, sự thỏa thuận giữa người đi thuê nhà và người cho thuê nhà về: Mục đích cho thuê nhà là để ở, kinh doanh,.. giá thuê nhà, thời hạn thanh toán tiền thuê nhà, nghĩa vụ cải tạo, sửa sang nhà ở... và các vấn đề khác do hai bên tự nguyện thỏa thuận trong hợp đồng thuê nhà.

    1. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở

    Hợp đồng thuê nhà ở chấm dứt khi hợp đồng hết hạn theo thỏa thuận trong hợp đồng, theo Điều 131 Luật Nhà ở 2014, các trường hợp chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở

    + Hợp đồng thuê nhà ở hết hạn; trường hợp trong hợp đồng không xác định thời hạn thì hợp đồng chấm dứt sau 90 ngày, kể từ ngày bên cho thuê nhà ở thông báo cho bên thuê nhà ở biết việc chấm dứt hợp đồng;

    + Hai bên thỏa thuận chấm dứt hợp đồng;

    + Nhà ở cho thuê không còn;

    + Bên thuê nhà ở chết hoặc có tuyên bố mất tích của Tòa án mà khi chết, mất tích không có ai đang cùng chung sống;

    + Nhà ở cho thuê bị hư hỏng nặng, có nguy cơ sập đổ hoặc thuộc khu vực đã có quyết định thu hồi đất, giải tỏa nhà ở hoặc có quyết định phá dỡ của cơ quan nhà nước có thẩm quyền; nhà ở cho thuê thuộc diện bị Nhà nước trưng mua, trưng dụng để sử dụng vào các mục đích khác.

    + Bên cho thuê phải thông báo bằng văn bản cho bên thuê biết trước 30 ngày về việc chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở quy định tại điểm này, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác;

    +Đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở.

    2. Hậu quả pháp lý khi bên thuê chậm trả nhà thuê khi hết hợp đồng

    Theo Điều 482 Bộ luật Dân sự 2015 về việc trả lại tài sản thuê thì khi bên thuê chậm trả nhà thuê thì bên cho thuê có quyền yêu cầu bên thuê trả lại nhà, trả tiền thuê trong thời gian chậm trả và phải bồi thường thiệt hại.

    Hành vi đến thời điểm trả lại tài sản do thuê tài sản của người khác mặc dù có điều kiện, khả năng nhưng cố tình không trả theo điểm d khoản 1 điều 15 Nghị định 144/2021/NĐ-CP phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

    Trong trường hợp bên cho thuê đã yêu cầu nhưng bên thuê vẫn cố tình không bàn giao lại nhà và tiếp tục sử dụng nhà thuê thì đây là hành vi sử dụng trái phép tài sản của người khác.

    Nếu đã bị xử phạt hành chính nhưng bên thuê tiếp tục chây ì, không bàn giao nhà cho chủ sở hữu, thì bên cho thuê có quyền tố cáo ra cơ quan công an có thẩm quyền về tội “sử dụng trái phép tài sản của người khác” theo điều 177 Bộ luật Hình sự 2015

    Ngoài ra, bên thuê phải trả tiền phạt vi phạm do chậm trả tài sản thuê, nếu có thỏa thuận và phải chịu rủi ro xảy ra đối với tài sản thuê (nhà ở) trong thời gian chậm trả.

    Theo quy định của pháp luật hiện hành, không có quy định nào của pháp luật quy định về việc cho phép bên cho thuê được vứt bỏ đồ đạc, tài sản của bên thuê nhà ra đường, hoặc niêm phong nhà, ngay cả trong trường hợp bên thuê nhà vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ, hoặc đã hết hạn hợp đồng.

     

     

     

     
    538 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận