Hết hạn hợp đồng lao động, nghỉ việc có cần báo trước không? (Theo luật mới)

Chủ đề   RSS   
  • #570463 20/04/2021

    vanhuynh1992

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:07/07/2020
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 9 lần


    Hết hạn hợp đồng lao động, nghỉ việc có cần báo trước không? (Theo luật mới)

    Chào luật sư!

    Em ký hợp đồng xác định thời hạn 1 năm từ 01/08/2020 đến 31/07/2021. Em muốn sau khi hết hạn hợp đồng sẽ nghỉ việc. Vậy em có cần phải báo trước cho người sử dụng lao động biết trước không? Báo trong bao nhiêu ngày?

    Nhờ luật sư tư vấn dùm em.

    Trân trọng!

     
    537 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vanhuynh1992 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/04/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #570479   20/04/2021

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14913)
    Số điểm: 99604
    Cảm ơn: 3457
    Được cảm ơn 5323 lần
    SMod

    Về nghĩa vụ, bạn không có nghĩa vụ phải thông báo, nghĩa là đến cuối ngày 31/07/2021 bạn có thể nói với công ty rằng bạn nghỉ từ ngày hôm sau.

    Về tính chuyên nghiệp, bạn nên báo trước cho công ty biết để họ có thời gian chuẩn bị. Thời gian báo trước bao lâu thì tùy thuộc tình hình cụ thể của bạn trong công ty, mức độ phức tạp của công việc, có người thay thế hay không, ... và có thể từ 1 tuần đến vài tháng. 

     
    Báo quản trị |  
  • #574966   30/08/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1629)
    Số điểm: 11169
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 233 lần


    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 45 Bộ luật Lao động 2019 thì nghĩa vụ thông báo về việc chấm dứt hợp đồng lao động là của người sử dụng lao động (trừ một số trường hợp). Trong trường hợp hết hạn hợp đồng lao động thì người lao động không có nghĩa vụ thông báo này nhé, nghĩa vụ này của người sử dụng lao động.

     
    Báo quản trị |  
  • #575180   31/08/2021

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1262)
    Số điểm: 12550
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 192 lần


    Quy định hiện nay không còn bắt buộc phải thông báo trước bao nhiêu ngày cả, do đó, việc này cũng ảnh hưởng đến người lao động khiến họ không kịp chuẩn bị để đi tìm một công việc mới hay bắt đầu cho những dự định mới. Doanh nghiệp cũng nên báo sớm cho người lao động.

     
    Báo quản trị |  
  • #582405   31/03/2022

    thaophuongg24
    thaophuongg24

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hà Nội
    Tham gia:14/03/2022
    Tổng số bài viết (73)
    Số điểm: 365
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 18 lần


    Hết hạn hợp đồng lao động, nghỉ việc có cần báo trước không? (Theo luật mới)

    Trả lời:

    Chào anh/chị, về trường hợp của anh/chị, tôi xin chia sẻ quan điểm như sau:

    Như thông tin anh/chị cung cấp, ký hợp đồng xác định thời hạn 1 năm từ 01/08/2020 đến 31/07/2021 và muốn sau khi hết hạn hợp đồng sẽ nghỉ việc. Như vậy, anh/chị sẽ chấm dứ hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 34 Bộ luật Lao động năm 2019.

    Điều 34. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động

    1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 177 của Bộ luật này.”

    Khoản 1 Điều 45 Bộ luật Lao động năm 2019 quy định về việc thông báo chấm dứt hợp đồng lao động như sau:

    “1. Người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động về việc chấm dứt hợp đồng lao động khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định của Bộ luật này, trừ trường hợp quy định tại các khoản 4, 5, 6, 7 và 8 Điều 34 của Bộ luật này.”

    Có thể thấy, pháp luật lao động Việt Nam hiện hành chỉ quy định người sử dụng lao động có nghĩa vụ thông báo chấm dứt hợp đồng lao động mà không quy định nghĩa vụ của người lao động.

     

     
    Báo quản trị |