HĐLĐ hết hạn khi mang thai, công ty có quyền không ký tiếp không?

Chủ đề   RSS   
  • #595203 05/12/2022

    HĐLĐ hết hạn khi mang thai, công ty có quyền không ký tiếp không?

    A ký hợp đồng với công ty 1 năm. A đang mang thai và HĐLĐ sẽ hết hạn sau 2 tháng nữa. Vậy công ty có quyền thôi ký HĐLĐ khi HĐLĐ hết hạn không?

    Căn cứ theo Khoản 3 Điều 137 Bộ luật lao động 2019 quy định:

    Điều 137. Bảo vệ thai sản

    3. Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động hoặc bị cơ quan chuyên môn về đăng ký kinh doanh thuộc Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ra thông báo không có người đại diện theo pháp luật, người được ủy quyền thực hiện quyền và nghĩa vụ của người đại diện theo pháp luật.

    Trường hợp hợp đồng lao động hết hạn trong thời gian lao động nữ mang thai hoặc nuôi con dưới 12 tháng tuổi thì được ưu tiên giao kết hợp đồng lao động mới.”

    Như vậy, A mang thai và hợp đồng lao động sẽ hết hạn sau 2 tháng nữa, thì lúc đó A sẽ được ưu tiên kết giao hợp đồng mới theo như quy định của pháp luật về lao động.

    Và tại Khoản 1 Điều 34 Bộ luật lao động 2019 quy định:

    Điều 34. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động

    1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 177 của Bộ luật này.”

    Như vậy, một trong những căn cứ để chấm dứt hợp đồng lao động là hợp đồng đã hết thời hạn.

    Ngoài ra, bản chất hợp đồng lao động là sự thoả thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động. Như vậy, hết hạn hợp đồng là căn cứ chấm dứt hợp đồng lao động hợp pháp, người sử dụng lao động có quyền không ký tiếp HĐLĐ. Do đó, công ty không ký tiếp HĐLĐ khi đang mang thai là không trái với quy định pháp luật.

     

     
    5323 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quyen.vuong197@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/12/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #595934   27/12/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (2004)
    Số điểm: 14475
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 318 lần


    HĐLĐ hết hạn khi mang thai, công ty có quyền không ký tiếp không?

    Ở đây quy định là ưu tiên, còn không có quy định nào bắt buộc phải tiếp tục ký hợp đồng lao động đối với trường hợp lao động nữ mang thai mà hết hạn hợp đồng lao động. Việc có tiếp tục ký hay không phụ thuộc vào thỏa thuận của hai bên. Lưu ý nếu không ký thì phải thực hiện nghĩa vụ thông báo về việc hợp đồng lao động hết hạn nhé.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #596380   30/12/2022

    banhquecute
    banhquecute
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 2840
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 55 lần


    HĐLĐ hết hạn khi mang thai, công ty có quyền không ký tiếp không?

    Cảm ơn những thông tin chia sẻ hữu ích từ tác giả. Thông qua bài viết, có thể thấy là dù không buộc ký hợp đồng mới nhưng khoản 3 Điều 137 Bộ luật Lao động 2019 cũng dành cho lao động nữ sự ưu tiên như sau: “Trường hợp hợp đồng lao động hết hạn trong thời gian lao động nữ mang thai hoặc nuôi con dưới 12 tháng tuổi thì được ưu tiên giao kết hợp đồng lao động mới.

    Theo đó, lao động đang nghỉ thai sản mà hết hạn hợp đồng sẽ được ưu tiên giao kết hợp đồng mới nhưng có ký hợp đồng mới hay không thì vẫn phụ thuộc vào người sử dụng lao động.

     
    Báo quản trị |  
  • #599538   28/02/2023

    lvkhngoc
    lvkhngoc
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (418)
    Số điểm: 3689
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 74 lần


    HĐLĐ hết hạn khi mang thai, công ty có quyền không ký tiếp không?

    Theo quy định của pháp luật về bảo vệ thai sản tại Khoản 3 Điều 137 Bộ luật lao động 2019 thì lao động nữ đang mang thai hoặc nuôi con dưới 12 tháng tuổi được ưu tiên giao kết hợp đồng lao động mới khi hợp đồng lao động đang giao kết hết hạn. Ở đây quy định rõ ràng là ưu tiên chứ không ép buộc, do đó trên tinh thần thỏa thuận và ý chí của hai bên, thì người sử dụng lao động chấm dứt hợp đồng lao động khi đến hạn và có thể ký tiếp hoặc không ký tiếp hợp đồng lao động mới.

     

     
    Báo quản trị |