Hành vi dùng tiền Việt Nam để làm thành hoa đem bán thì có bị phạt vi phạm hành chính không?

Chủ đề   RSS   
  • #600458 23/03/2023

    VovoQuynh

    Mầm

    Vietnam
    Tham gia:23/03/2023
    Tổng số bài viết (59)
    Số điểm: 580
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Hành vi dùng tiền Việt Nam để làm thành hoa đem bán thì có bị phạt vi phạm hành chính không?

    Hành vi dùng tiền Việt Nam để làm thành hoa đem bán thì có bị phạt vi phạm hành chính không?

    Căn cứ tại khoản 3, khoản 4 Điều 31 Nghị định 88/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính khi vi phạm quy định về bảo vệ tiền Việt Nam, như sau:

    Vi phạm quy định về bảo vệ tiền Việt Nam

    1. Phạt cảnh cáo đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Không thông báo kịp thời cho cơ quan có thẩm quyền khi phát hiện tiền giả loại mới;

    b) Không thông báo kịp thời cho cơ quan có thẩm quyền khi phát hiện có dấu hiệu tàng trữ, lưu hành, vận chuyển tiền giả;

    c) Bố trí cán bộ làm công tác kiểm ngân, thủ quỹ hoặc giao dịch viên chưa qua đào tạo, tập huấn về kỹ năng nhận biết tiền thật, tiền giả;

    d) Không giao nộp tiền giả theo quy định của pháp luật.

    2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Phát hiện tiền giả nhưng không thu giữ;

    b) Phát hiện tiền nghi giả nhưng không tạm giữ;

    c) Không lập biên bản hoặc thu giữ tiền giả, không đóng dấu, bấm lỗ theo quy định của Ngân hàng Nhà nước về xử lý tiền giả, tiền nghi giả khi thu giữ tiền giả hoặc tạm giữ tiền nghi giả.

    3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi phá hoại, hủy hoại tiền Việt Nam trái pháp luật.

    4. Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi sao chụp, in ấn, sử dụng bố cục, một phần hoặc toàn bộ hình ảnh, chi tiết, hoa văn của tiền Việt Nam không đúng quy định của pháp luật

    ...

    Theo đó, hành vi dùng tiền Việt Nam để làm thành hoa đem bán bị phạt vi phạm hành chính khi:

    - Phá hoại, hủy hoại tiền Việt Nam để làm thành sản phẩm

    - Sao chụp, in ấn, sử dụng bố cục, một phần hoặc toàn bộ hình ảnh chi tiết hoa văn của tiền Việt Nam để làm thành sản phẩm

    Như vậy, hành vi dùng tiền Việt Nam để làm thành hoa đém bán nhưng tiền không bị hư hại, không bị giảm giá trị hoặc mất giá trị sử dụng và người mua vẫn có thể sử dụng được những tờ tiền Việt Nam đó trong giao dịch hằng ngày thì hành vi dùng tiền Việt Nam sẽ không bị xử phạt vi phạm hành chính.

     

     
    228 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #600501   24/03/2023

    minhtai99
    minhtai99
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (412)
    Số điểm: 3785
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 120 lần


    Hành vi dùng tiền Việt Nam để làm thành hoa đem bán thì có bị phạt vi phạm hành chính không?

    Cảm ơn bài viết của tác giả. Vấn nạn này diễn ra tràn lan, và có thể nói là rất nhiều lần, chúng ta có thể bắt gặp được việc bán hoa bằng tiền này vào những ngày lễ có liên quan đến các chị em phụ nữ. Lúc này đây cánh mày râu thì muốn lựa chọn hoa tặng cho vợ và người yêu một món quà đặc sắc để tặng và nắm bắt nhu cầu này thì những người bán hoa lại dùng tiền để kết thành bó hoa tiền. Và pháp luật không cấm làm hoa bằng tiền Việt Nam nhưng nếu hành vi cắt, xé, dán... dẫn đến việc đồng tiền Việt Nam bị hủy hoại thì được coi là vi phạm pháp luật, có thể bị phạt tiền rất nặng.

     
    Báo quản trị |  
  • #600508   25/03/2023

    Hành vi dùng tiền Việt Nam để làm thành hoa đem bán thì có bị phạt vi phạm hành chính không?

    Cảm ơn bài viết của tác giả. Việc tặng tiền thi không sai, tuy nhiên việc kết hoa tiền tặng người thân làm biến dạng tình trạng của tờ tiền, gây khó khăn trong quá trình lưu thông tiền tệ. Đây là hành vi pháp luật cấm. Việc muốn chuẩn bị một món quà đặc biệt tặng cho những người quan trọng thì ai cũng muốn, nhưng không thể lơ là, vô ý vi phạm pháp luật thì không hay. Vậy nên, bản thân mỗi người cần chú ý nhằm hạn chế tình trạng vi phạm pháp luật lan rộng.

     
    Báo quản trị |  
  • #600705   28/03/2023

    Hành vi dùng tiền Việt Nam để làm thành hoa đem bán thì có bị phạt vi phạm hành chính không?

    Cảm ơn thông tin hữu ích bạn đã chia sẻ. Thông qua bài viết này tôi đã biết thêm được các quy định xử phạt trong vấn đề sủ dụng tiền, qua đó có thể chia sẻ với người thân, bạn bè trong việc mua các sản phẩm làm từ tiền để hạn chế rủi ro cũng như tránh các vi phạm không đáng có.

     
    Báo quản trị |  
  • #600720   28/03/2023

    Hành vi dùng tiền Việt Nam để làm thành hoa đem bán thì có bị phạt vi phạm hành chính không?

    Cảm ơn bài viết của bạn! Theo tôi bó hoa được kết từ tiền đúng trào lưu của giới trẻ hiện nay và cho rằng tặng hoa này thể hiện sự giàu có, chịu chơi của cả người tặng lẫn người được tặng. Tuy nhiên, việc này đang tiềm ẩn nhiều nguy cơ dẫn đến các hành vi vi phạm pháp luật chẳng hạn có sự hư hỏng, làm rách đồng tiền khiến nó không có giá trị lưu thông, cản trở và khó khăn trong việc kiểm tra, kiểm đếm hay lưu trữ.

     
    Báo quản trị |