Hành nghề môi giới BĐS không có chứng chỉ bị xử lý như nào?

Chủ đề   RSS   
  • #584309 27/05/2022

    phantrungnghia99
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:27/02/2022
    Tổng số bài viết (327)
    Số điểm: 3060
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 37 lần


    Hành nghề môi giới BĐS không có chứng chỉ bị xử lý như nào?

        Từ cuối năm 2021 đến đầu năm nay 2022, nhiều địa phương như Bà Rịa – Vũng Tàu, Khánh Hòa, Quảng Trị, Hà Tĩnh, Lâm Đồng, Đắk Lắk, Đắk Nông,… liên tục xảy ra tình trạng “sốt đất”, "sốt nhà" khiến giá đất, giá nhà tăng gấp nhiều lần chỉ trong vài tháng, tiềm ẩn nguy cơ hình thành "bong bóng BĐS".

        Về nguyên nhân gây nên hiện tượng vừa nêu, Chính phủ, Bộ Xây dựng, các Hiệp hội bất động sản (BĐS) và chuyên gia BĐS nhận định ngoài yếu tố đại dịch COVID -19 khiến nguồn cung BĐS, nhà ở và đất nền thiếu hụt, việc giá BĐS tăng bất thường một phần còn xuất phát từ việc “cò đất" và môi giới BĐS liên kết với nhau để kích giá, thổi phồng giá bất động sản lên cao nhằm mục đích trục lợi.

       Trước thực trạng này, mới đây Chính phủ đã ban hành Nghị định 16 “Quy định xử phạt hành chính về xây dựng”, trong đó quy định, từ ngày 28/1/2022, hàng loạt hành vi vi phạm của môi giới BĐS sẽ bị xử phạt hành chính.

    Cụ thể tại Điều 59 Nghị định 16/2022/NĐ-CP:

    “Điều 59. Vi phạm quy định về kinh doanh dịch vụ bất động sản

    1. Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản độc lập mà không có chứng chỉ hành nghề hoặc chứng chỉ hành nghề hết thời hạn sử dụng theo quy định;

    b) Tẩy xóa, sửa chữa chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản làm sai lệch nội dung chứng chỉ;

    c) Cho mượn, cho thuê hoặc thuê, mượn chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản để thực hiện các hoạt động liên quan đến môi giới bất động sản;

    d) Tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản đồng thời vừa là nhà môi giới vừa là một bên thực hiện hợp đồng trong một giao dịch kinh doanh bất động sản.

    Trước đây, Điều 58 Nghị định 139/2017/NĐ-CP quy định mức phạt với các vi phạm về không có chứng chỉ hành nghề hoặc chứng chỉ hành nghề hết hạn, chứng chỉ hành nghề bị tẩy xóa, sửa chữa là phạt tiền từ 10 - 15 triệu đồng.

    So với mức phạt cũ, quy định mới đã tăng gấp 04 lần mức phạt đối với các vi phạm liên quan để sử dụng chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản.

         Như vậy, bởi vì hiện nay việc môi giới bất động sản diễn ra tràn lan, không đúng theo quy định của pháp luật đã khiến cho các hoạt động “cò đất” diễn ra thường xuyên, việc thổi phồng giá bất động sản lên cao tại các địa phương nhằm mục đích trục lợi cũng diễn ra nhiều hơn, để xử lý tốt cần áp dụng chặt chẽ các quy định pháp luật vào trong hoạt động môi giới BĐS, kiểm tra đầy đủ chứng chỉ hành nghề BĐS thường xuyên, xử phạt những hành vi vi phạm nhầm ổn định thị trường bất động sản trong nước.

     
    285 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #584383   29/05/2022

    Hành nghề môi giới BĐS không có chứng chỉ bị xử lý như nào?

    cảm ơn những chia sẻ từ bài viết của bạn, hiện nay tình hình bất động sản tương đối rối ren cần nhiều hơn nữa những chế tài xử phạt nghiêm khắc những chiêu trò của cò đất, những chiêu trò thổi giá đất bất chấp kiếm lời gây thiệt hại cho người dân, ảnh hưởng an ninh trật tự xã hội.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #584467   29/05/2022

    Hong312
    Hong312
    Top 150
    Lớp 3

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (566)
    Số điểm: 4630
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 82 lần


    Hành nghề môi giới BĐS không có chứng chỉ bị xử lý như nào?

    Cảm ơn bài viết của bạn, ngoài việc bị phạt tiền nêu trên còn áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả là buộc có chứng chỉ hành nghề theo quy định khi kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản độc lập, theo điểm a khoản 5 điều 59 Nghị định 16/2022/NĐ-CP.

     
    Báo quản trị |  
  • #584489   29/05/2022

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 200
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (411)
    Số điểm: 2943
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 13 lần


    Hành nghề môi giới BĐS không có chứng chỉ bị xử lý như nào?

    Cảm ơn chia sẻ của bạn. Trước tình trạng sốt đất, số lượng cò đất tăng đột biến, đa số là những người không có chứng chỉ hành nghề môi giới mà chỉ lợi dụng cơ hội nhất thời để kiếm lợi. Để giải quyết được vấn đề này, bên cạnh việc quy định mức phạt, cần tăng cường thanh tra, rà soát thường xuyên của cơ quan nhà nước để kịp thời ngăn chặn, xử lý các đối tượng vi phạm.

     
    Báo quản trị |  
  • #584514   29/05/2022

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1026)
    Số điểm: 7205
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 139 lần


    Hành nghề môi giới BĐS không có chứng chỉ bị xử lý như nào?

    Hi vọng sắp tới sửa đổi Luật bất động sản sẽ giúp cho giảm thiểu tình trạng cò đất không có bằng cấp, chứng chỉ. Việc đẩy giá lên quá cao sẽ làm cho người dân khổ sở nếu đợt sốt đất qua đi. Có trường hợp mua đất giá 2 tỷ mà đến khi bán rao bán chỉ 500 triệu mà không ai mua. Hi vọng Nhà nước sẽ khắc phục được việc này.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #584538   29/05/2022

    anhhong58
    anhhong58
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (300)
    Số điểm: 3135
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 15 lần


    Hành nghề môi giới BĐS không có chứng chỉ bị xử lý như nào?

    Cảm ơn bạn vì đã chia sẻ thông tin hữu ích này.

    Mình thấy quy định này là hoàn toàn cần thiết vì thực tế ở địa phương mình sinh sống, chỉ cần giỏi ăn nói một chút là có thể trở thành người môi giới bất động sản (hay thường được gọi là "cò đất"). Và những người này thường liên kết với bên bán để đẩy giá, lừa người mua về giá trị mảnh đất cao hơn thực tế để được ăn chia tiền hoa hồng nhiều từ người bán.

     
    Báo quản trị |  
  • #588032   24/07/2022

    Hành nghề môi giới BĐS không có chứng chỉ bị xử lý như nào?

    Như vậy, theo quy định trên, để hoạt động trong lĩnh vực môi giới BĐS, phải có chứng chỉ hành nghề môi giới BĐS kể cả khi hoạt động với tư cách cá nhân quy mô nhỏ. Dịch vụ môi giới BĐS vừa là ngành nghề kinh doanh có điều kiện kinh doanh tại Điều 62 Luật kinh doanh BĐS, vừa có điều kiện về chứng chỉ hành nghề. Tổ chức, cá nhân khi kinh doanh dịch vụ này đều có yêu cầu về chứng chỉ hành nghề môi giới BĐS.

     
    Báo quản trị |  
  • #589200   31/07/2022

    banhquecute
    banhquecute

    Mầm

    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (105)
    Số điểm: 930
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Hành nghề môi giới BĐS không có chứng chỉ bị xử lý như nào?

    Cảm ơn những thông tin hữu ích mà bạn đã chia sẻ. Mình xin bổ sung thêm thông tin là Chứng chỉ hành nghề môi giới BĐS được cấp cho cá nhân khi cá nhân có đủ các điều kiện như cá nhân phải có năng lực hành vi dân sự đầy đủ theo quy định của pháp luật dân sự; cá nhân có trình độ tốt nghiệp THPT trở lên; cá nhân đã qua sát hạch về kiến thức môi giới BĐS, quy định tại Điều 68 Luật Kinh doanh bất động sản 2014.

     
    Báo quản trị |