Hành động thân mật tự nguyện nhưng không phải là quan hệ tình dục có bị phạt tù không?

Chủ đề   RSS   
  • #575230 02/09/2021

    kok123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hành động thân mật tự nguyện nhưng không phải là quan hệ tình dục có bị phạt tù không?

    Dạ chào luật sư ạ.

    Cháu sn 2005 và người yêu cháu sinh năm 2007 bọn cháu đã chia tay cách nay cũng đã 4-5 tháng rồi. Nhưng trong khoảng thời gian yêu nhau bọn cháu có một vài hành động thân mật như là hôn hít , hickey , sờ ngực  và có đôi lần quá mức cho phép là cháu bú ngực bạn ý. Nhưng hoàn toàn có sự cho phép của bạn ấy.

    Cháu biết là làm như vậy là không đúng và đến giờ cháu rất hối hận vì đã làm như thế , cũng do tuổi còn non nớt lần đầu yêu đương muốn trải nghiệm cho biết để rồi giờ cháu phải sống trong lo sợ.. sợ rằng một ngày nào đó công an ập vào nhà còng đầu mình đi ...lý do chia tay không phải do cháu mà là do bạn ấy đã chán cháu và không muốn tiếp tục nữa mặc dù cháu đã năn nỉ và khóc rất nhiều.Hiên tại thì cháu đã quá mệt mỏi với những cảm xúc tiêu cực của bản thân vì suốt ngày sống trong cảm giác lo sợ. Từ đó tới giờ cháu phải bật radio tâm sự lên thì mới chìm vào giấc ngủ được không thì cứ trằn trọc mãi. Và cháu đã không dám và không yêu thêm 1 ai nữa vì sợ khi yêu thì cô ấy lại đăng đàng bóc phốt cháu và cháu rất sợ. Cho cháu hỏi là nếu cô ấy truy cứu thì cháu có bị phạt tù hay phạt gì không ạ.

     
    337 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kok123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/09/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #575292   04/09/2021

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2126)
    Số điểm: 12085
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1499 lần
    Lawyer

    Hành Động Thân Mật Tự Nguyện Nhưng Không Phải Là Quan Hệ Tình Dục

    Khoản 1 Điều 146 Bộ luật hình sự năm 2015 quy định: “Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà có hành vi dâm ô đối với người dưới 16 tuổi không nhằm mục đích giao cấu hoặc không nhằm thực hiện các hành vi quan hệ tình dục khác”.

    Trong Bộ luật hình sự năm 2015 đã bổ sung dấu hiệu “không nhằm mục đích giao cấu hoặc không nhằm thực hiện các hành vi quan hệ tình dục khác” là dấu hiệu cụ thể hóa hành vi khách quan của tội dâm ô đối với trẻ em, đồng thời phân biệt hành vi dâm ô đối với người dưới 16 tuổi đối với các hành vi khách quan của các tội phạm về tình dục khác được quy định. Về bản chất thì dấu hiệu này không phải là dấu hiệu mô tả hành vi khách quan của tội phạm mà đây là dấu hiệu để nhà làm luật phân biệt hành vi khách quan của tội dâm ô đối với người dưới 16 tuổi và với một số hành vi liền trước hành vi “giao cấu hoặc hành vi quan hệ tình dục khác” ở trong tội phạm khác. Cụ thể, tại khoản 3 Điều 3 Nghị quyết 06/2019/NQ-HĐTP hướng dẫn về hành vi dâm ô người dưới 16 tuổi như sau:

    Dâm ô quy định tại khoản 1 Điều 146 là hành vi của những người cùng giới tính hoặc khác giới tính tiếp xúc về thể chất trực tiếp hoặc gián tiếp qua lớp quần áo vào bộ phận sinh dục, bộ phận nhạy cảm, bộ phận khác trên cơ thể của người dưới 16 tuổi có tính chất tình dục nhưng không nhằm quan hệ tình dục.

    Như vậy, tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà người từ đủ 18 tuổi trở lên phạm tội dâm ô người dưới 16 tuổi khi thực hiện một trong các hành vi dâm ô trẻ em như trên có thể bị phạt tù đến 12 năm. Tuy nhiên, chủ thể của tội dâm ô đối với người dưới 16 tuổi là chủ thể đặc biệt. Theo đó bạn là người dưới 18 tuổi sẽ không phải chịu trách nhiệm về hành vi dâm ô đối với người dưới 16 tuổitheo điều luật đã được viện dẫn ở trên.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/09/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.