Hàng thừa kế thứ hai có được xác định lại hạn mức đất ở không?

Chủ đề   RSS   
  • #595869 27/12/2022

    Trunghau1980

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2010
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 7 lần


    Hàng thừa kế thứ hai có được xác định lại hạn mức đất ở không?

    Chào các anh chị! 

    Em ở tỉnh Hưng Yên. Em được thừa kế thửa đất từ ông nội em để lại. Ông nội em chỉ có mình bố em là con. Bố em chỉ có mình em là con. Bố em chết trước ông nội em.

    Vừa rồi em làm thủ tục xin công nhận lại hạn mức đất ở (Thửa đất em được thừa kế có 300m2 đất ở và 250m2 đất vườn, nay em xin xác định lại 250m2 đất vườn thành đất ở).

    Khi mang hồ sơ đến Văn phòng đăng ký thì được trả lời rằng: Theo Quyết định 04/2017 ngày 26/4/2017 của UBND tỉnh Hưng Yên tại điều 3, khoản 2 thì em thuộc hàng thừa kế thứ 2 nên không được xét công nhận lại hạn mức đất ở. Chỉ những người  sử dụng đất là người nhận thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất mới được xét để công nhận lại hạn mức đất ở.

    Vậy các anh chị cho em hỏi: Luật đất đai năm 2013 hoặc trong các nghị định khác có chỗ nào quy định hàng thừa kế thứ 2 không được xét công nhận lại hạn mức đất ở không ạ? Em xin chân thành cám ơn!

     
    417 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Trunghau1980 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/01/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #601893   18/04/2023

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2776)
    Số điểm: 32598
    Cảm ơn: 943
    Được cảm ơn 1127 lần


    Hàng thừa kế thứ hai có được xác định lại hạn mức đất ở không?

    Chào bạn, trường hợp của bạn được xem là Thừa kế thế vị vì ba bạn mất trước ông của bạn. Và bạn được hưởng thừa kế theo Điều 652 Bộ luật Dân sự 2015. Và khi được hưởng thừa kế thì bạn có đầy đủ quyền như một người thừa kế khác. Nên việc Văn phòng trả lời bạn không có  quyền điều chỉnh là không có cơ sở.

    Trường hợp này bạn có quyền yêu cầu Văn phòng có văn bản trả lời cho bạn dựa trên quy định nào.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/04/2023)