Góp vốn bằng tiền mặt vào công ty TNHH?

Chủ đề   RSS   
  • #563684 29/11/2020

    honghanh992

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/11/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Góp vốn bằng tiền mặt vào công ty TNHH?

    Chào luật sư, em muốn hỏi về thủ tục góp vốn bằng tiền mặt vào công ty TNHH ạ.. Đối tượng tham gia góp vốn là cá nhân và góp vốn để thành lập doanh nghiệp mới. Các thành viên khác đều góp vốn bằng chuyển khoản ngân hàng nhưng em muốn góp vốn bằng tiền mặt thì có được không ạ? Mong nhận được câu trả lời từ luật sư.

     
    620 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn honghanh992 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563686   29/11/2020

    thanghi.info
    thanghi.info
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2020
    Tổng số bài viết (501)
    Số điểm: 3255
    Cảm ơn: 41
    Được cảm ơn 97 lần


    GIẢI ĐÁP: Góp vốn bằng tiền mặt vào công ty TNHH

    Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 6 Nghị định 222/2013/NĐ-CP về giao dịch tài chính của doanh nghiệp thì doanh nghiệp không được phép thanh toán bằng tiền mặt trong giao dịch góp vốn thành lập doanh nghiệp khác.

    Các hình thức thanh toán giao dịch góp thành lập doanh nghiệp được quy định tại Khoản 2 Điều 3 Thông tư 09/2015/TT-BTC như sau:

    - Thanh toán bằng Séc;

    - Thanh toán bằng ủy nhiệm chi – chuyển tiền;

    - Các hình thức thanh toán không sử dụng tiền mặt phù hợp khác theo quy định hiện hành.

    Như vậy, hiện nay pháp luật không cho phép doanh nghiệp tham gia góp thành lập  doanh nghiệp khác bằng tiền mặt. Còn đối với cá nhân thì không cấm. Do đó, cá nhân có thể tham gia góp vốn thành lập doanh nghiệp bằng tiền mặt.

    Đồng thời, theo quy định tại Khoản 2 Điều 48 Luật Doanh nghiệp 2014 thì thành viên phải góp vốn phần vốn góp cho công ty đủ và đúng loại tài sản như đã cam kết khi đăng ký thành lập doanh nghiệp trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Thành viên công ty chỉ được góp vốn phần vốn góp cho công ty bằng các tài sản khác với loại tài sản đã cam kết nếu được sự tán thành của đa số thành viên còn lại. Trong thời hạn này, thành viên có các quyền và nghĩa vụ tương ứng với tỷ lệ phần vốn góp như đã cam kết góp.

    Khi chị và các thành viên khác thực hiện góp vốn vào công ty thì công ty có trách nhiệm cấp Giấy chứng nhận phần vốn góp cho chị và các thành viên khác tương ứng với giá trị phần vốn đã góp.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanghi.info vì bài viết hữu ích
    honghanh992 (29/11/2020)
  • #563688   29/11/2020

    honghanh992
    honghanh992

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/11/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Cảm ơn nhiều ạ!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn honghanh992 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/11/2020)