Giúp mình giải đáp thắc mắc về đấu thầu với ạ!

Chủ đề   RSS   
  • #528229 15/09/2019

    ntthuong123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/09/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Giúp mình giải đáp thắc mắc về đấu thầu với ạ!

    Vừa rồi bên mình có tham gia đấu thầu qua mạng gói thầu số 9 của Công ty Cổ phần Than Mông Dương -Vinacomin, ngày 26/8/2019 chủ đầu tư có công văn đề nghị bên mình làm rõ E-HSDT gui qua mang dau thau và yêu cầu gửi trước 15h ngày 29/8/2019.
    Do lần đầu bên mình tham gia đấu thầu qua mạng nên bên mình tiếp nhận công văn muộn và đến 15h40 ngày 29/8/2019 bên mình mới gửi công văn trả lời qua mạng đấu thầu. Do thời gian gấp nên bên mình trả lời chưa hết ý nội dung cần làm rõ, ngày 30/8/2019 bên mình gửi bổ sung công văn làm rõ yêu cầu chi tiết hơn và gửi qua đường văn thư (vì gửi qua mạng không được nữa).Mình muốn hỏi là công văn ngày 30/8 bên mình gửi qua đường văn thư có được tính là bổ sung E-HSDT ko?”
     
    2326 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ntthuong123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/09/2019) ntma (15/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #528234   15/09/2019

    Theo mình vấn đề của bạn như sau:

    Căn cứ Khoản 1 Điều 13 Thông tư 04/2017/TT-BKHĐT

    Điều 13. Nộp E-HSDT

    1. Nhà thầu chỉ nộp một bộ E-HSDT đối với một E-TBMT khi tham gia lựa chọn nhà thầu qua mạng. Trường hợp liên danh, thành viên đứng đầu liên danh (đại diện liên danh) hoặc thành viên được phân công trong thỏa thuận liên danh nộp E-HSDT.

    Khoản 1 Điều 16 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP quy định:

    “Điều 16. Làm rõ hồ sơ dự thầu

    1. Sau khi mở thầu, nhà thầu có trách nhiệm làm rõ hồ sơ dự thầu theo yêu cầu của bên mời thầu. Trường hợp hồ sơ dự thầu của nhà thầu thiếu tài liệu chứng minh tư cách hợp lệ, năng lực và kinh nghiệm thì bên mời thầu yêu cầu nhà thầu làm rõ, bổ sung tài liệu để chứng minh tư cách hợp lệ, năng lực và kinh nghiệm. Đối với các nội dung đề xuất về kỹ thuật, tài chính nêu trong hồ sơ dự thầu của nhà thầu, việc làm rõ phải bảo đảm nguyên tắc không làm thay đổi nội dung cơ bản của hồ sơ dự thầu đã nộp, không thay đổi giá dự thầu.”

     Theo quy định tại Khoản 5 và Khoản 7 Điều 15 Thông tư số 04/2017/TT- BKHĐT ngày 15/11/2017 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư thì đối với các nội dung về năng lực và kinh nghiệm, việc đánh giá E-HSDT được thực hiện trên cơ sở các thông tin nhà thầu kê khai trong E-HSDT mà không yêu cầu nhà thầu phải đính kèm file tài liệu chứng minh. Trường hợp cần làm rõ E-HSDT thì bên mời thầu và nhà thầu tiến hành làm rõ E-HSDT trực tiếp trên Hệ thống.

    Như vậy, nếu bên mời thầu thấy E-HSDT của công ty bạn thiếu tài liệu chứng minh tư cách hợp lệ, năng lực và kinh nghiệm thì bên mời thầu và nhà thầu sẽ làm rõ E-HSDT trực tiếp trên hệ thống. Vậy nên, công ty bạn gửi công văn ngày 30/8 qua đường văn thư thì không được xem là E-HSDT.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntma vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/09/2019)