Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động có bị xử phạt không?

Chủ đề   RSS   
  • #581982 29/03/2022

    haunguyenth
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/02/2022
    Tổng số bài viết (187)
    Số điểm: 1346
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động có bị xử phạt không?

    Hiện nay, người lao động khi muốn ký hợp đồng lao động, thường được người sử dụng lao động yêu cầu chuẩn bị một bộ hồ sơ gồm: sơ yếu lý lich; đơn xin việc; chứng minh hoặc căn cước công dân; bằng cấp liên quan đến công việc;… Nhiều người sử dụng lao động yêu cầu hồ sơ phải được công chứng.

    Tuy nhiên cũng có một số trường hợp lại yêu cầu người tuyển dụng nộp bản chính giấy tờ tùy thân; chứng chỉ bằng cấp.

    Vậy việc người sử dụng lao động giữ bản chính những giấy tờ trên của người lao động có đúng pháp luật hay không? Người sử dụng lao động sẽ bị xử lý thế nào khi vi phạm?

    Nội dung này được pháp luật quy định Khoản 1 Điều 17 Bộ luật lao động 2019, một trong những hành vi không được làm khi giao kết hợp đồng lao động

    Như vậy, khi người sử dụng lao động giữ bản chính các loại giấy tờ tùy thân; bằng cấp,;chứng chỉ;.. của người lao động là hoàn toàn trái pháp luật.

    Pháp luật đã có quy định xử phạt người sử dụng lao động khi thực hiện hành vi trên được quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 9 Nghị định 12/2022/NĐ-CP phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng khi vi phạm và buộc phải trả lại bản chính những giấy tờ trên cho người lao động.

     

     
    67 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #581998   29/03/2022

    Hong312
    Hong312
    Top 150
    Lớp 2

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (479)
    Số điểm: 3640
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 68 lần


    Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động có bị xử phạt không?

    Cảm ơn bài viết của bạn, 

    Như vậy, hành vi giữ văn bằng, chứng chỉ của người lao động là một hành vi bị ”cấm” theo quy định của pháp luật lao động, nếu như trong trường hợp hợp đồng lao động có điều khoản quy định việc người lao động phải nộp lại văn bằng, chứng chỉ gốc thì điều khoản đó bị vô hiệu, các bên có nghĩa vụ phải sửa đổi quy định đó,  nếu vi phạm sẽ  bị phạt tiền từ 20 đến triệu đồng và bị buộc trả lại bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ đã giữ của người lao động, người lao động đến trực tiếp yêu cầu công ty trả lại hồ sơ gốc cho mình, nếu công ty không trả thì cần nhờ đến sự can thiệp của cơ quan có thẩm quyền để xử phạt hành chính công ty theo quy định trên và cơ quan có thẩm quyền sẽ buộc công ty đó trả lại hồ sơ gốc cho người lao động. 

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #582007   29/03/2022

    Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động có bị xử phạt không?

    Theo Khoản 1 Điều 17 Bộ luật Lao động 2019 quy định các hành vi bị nghiêm cấm khi doanh nghiệp ký và thực hiện hợp đồng lao động, trong đó:

    “Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.”

    Do đó, yêu cầu giữ bằng đại học, chứng chỉ hành nghề là vi phạm quy định pháp luật.

    Theo điểm b khoản 2 Điều 8 Nghị định 28/2020/NĐ-CP, phạt tiền từ 20 – 25 triệu đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi sau đây:

    Buộc người lao động thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động;

    Ngoài ra, NSDLĐ phải buộc trả lại bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ đã giữ của người lao động đối với hành vi vi phạm quy định.

     
    Báo quản trị |  
  • #582041   30/03/2022

    anhhong58
    anhhong58
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (216)
    Số điểm: 2325
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 8 lần


    Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động có bị xử phạt không?

    Bên cạnh đó tại Điểm a khoản 3 Điều 5 Nghị định 95/2013/NĐ-CP quy định biện pháp khắc phục hậu quả đối với hành vi giữ giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động như sau:

    Buộc trả lại bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ đã giữ của người lao động với hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều này”. 

    Như vậy, người sử dụng lao động sẽ buộc phải trả lại bằng cho bạn.

    Để lấy lại giấy tờ gốc, bạn có thể trực tiếp yêu cầu công ty trả lại cho mình. Trong trường hợp công ty không trả lại giấy tờ gốc, bạn có thể đề nghị cơ quan nhà nước có thẩm quyền can thiệp để xử phạt vi phạm hành chính công ty đã giữ giấy tờ của bạn.

    Cụ thể, bạn có thể làm đơn gửi đến Chủ tịch UBND cấp huyện nơi người lao động đặt trụ sở làm việc để yêu cầu xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi này.

     
    Báo quản trị |