Giờ giấc để kinh doanh bi-a

Chủ đề   RSS   
  • #595793 26/12/2022

    vuthienan134
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (352)
    Số điểm: 3840
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 30 lần


    Giờ giấc để kinh doanh bi-a

    Giờ giấc để kinh doanh bi-a mà không vi phạm luật

    Tại Điều 36 Quy chế hoạt động văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng ban hành kèm theo Nghị định 103/2009/NĐ-CP quy định quy định đối với các hoạt động vui chơi, dịch vụ giải trí khác như sau:

    Tổ chức, cá nhân tổ chức hoạt động văn hóa, các hình thức vui chơi giải trí khác không thuộc quy định tại Chương VII, Chương VIII và Điều 35 Quy chế này tại nơi công cộng nhằm mục đích kinh doanh hoặc không nhằm mục đích kinh doanh phải tuân theo các quy định tại các Điều 1 và 3 Quy chế này và không được hoạt động quá 12 giờ đêm đến 8 giờ sáng.

    Chương VII Nghị định 103/2009/NĐ-CP quy định Hoạt động vũ trường

    Chương VIII Nghị định 103/2009/NĐ-CP quy định Hoạt động karaoke

    Như vậy, đối với việc kinh doanh quán bi-a thì chỉ có thể hoạt động quán từ 08 giờ sáng đến 12 giờ đêm. Nếu kinh doanh quán bi-a xuyên đêm (từ 12 giờ đến 08 giờ sáng ngày hôm sau) là chủ quán bi-a đang vi phạm về nguyên tắc hoạt động.

    Kinh doanh quán bi-a ngoài giờ quy định bị xử phạt hành chính như thế nào?

    Theo Điểm b Khoản 1 và Điểm b Khoản 8 Điều 16 Nghị định 38/2021/NĐ-CP quy định vi phạm quy định về hoạt động văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng như sau:

    1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    b) Tổ chức các hình thức vui chơi giải trí ngoài khoảng thời gian từ 8 giờ đến 24 giờ mỗi ngày, trừ trường hợp quy định tại khoản 1, điểm đ và điểm e khoản 4 Điều 8; điểm b khoản 5 và điểm e khoản 6 Điều 15; khoản 2 Điều 31 Nghị định này.

    8. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    b) Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi quy định tại điểm b khoản 1 và khoản 2 Điều này.

    Căn cứ Khoản 2 Điều 5 Nghị định 38/2021/NĐ-CP quy định mức phạt tiền:

    2. Mức phạt tiền quy định tại Chương II và Chương III Nghị định này là mức phạt tiền áp dụng đối với cá nhân, trừ trường hợp quy định tại khoản 1, điểm c khoản 4, điểm a khoản 5 và khoản 6 Điều 6; các điểm c, đ, e và g khoản 4 Điều 8; các khoản 1, 2 và 3 Điều 9; Điều 10; điểm a khoản 2, các khoản 3, 5 và 6, các điểm a, b, c và d khoản 7 Điều 14; các khoản 1, 2, 3, 4 và điểm b khoản 5 Điều 21; các khoản 1, 2, 3, 4 và điểm b khoản 5 Điều 23; khoản 1 Điều 24; các Điều 30, 38, 39 và 40 Nghị định này là mức phạt tiền áp dụng đối với tổ chức.

    Do đó, nếu quán bi-a hoạt động xuyên đêm thì sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng. Ngoài ra buộc phải nộp lại số lợi bất hợp pháp có từ việc kinh doanh quán bi-a xuyên đêm.

     
    134 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vuthienan134 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/12/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #597218   20/01/2023

    Giờ giấc để kinh doanh bi-a

    Cảm ơn những thông tin hữu ích mà tác giả chia sẻ. Các chủ cửa hàng bi-a cần chú ý tới quy định của pháp luật về thời gian được phép mở cửa hàng để kinh doanh để thực hiện đúng, tránh vi phạm và bị xử phạt vi phạm hành chính ảnh hưởng tới việc kinh doanh.

     
    Báo quản trị |