Giấy tờ yêu cầu đối với người nước ngoài di chuyển nội bộ?

Chủ đề   RSS   
  • #567234 30/01/2021

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 139 lần


    Giấy tờ yêu cầu đối với người nước ngoài di chuyển nội bộ?

    Khoản 1 Điều 3 Nghị định 143 quy định về đối tượng không phải đóng BHXH là gười nước ngoài di chuyển nội bộ. Vậy đối với người nước ngoài di chuyển nội bộ thì họ cần giấy tờ gì? 

     
    403 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #567263   30/01/2021

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 192 lần


    Theo quy định tại Khoản 1, Điều 3 Nghị định 11/2016/NĐ-CP thì người lao động nước ngoài di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp là nhà quản lý, giám đốc điều hành, chuyên gia và lao động kỹ thuật của một doanh nghiệp nước ngoài đã thành lập hiện diện thương mại trên lãnh thổ Việt Nam, di chuyển tạm thời trong nội bộ doanh nghiệp sang hiện diện thương mại trên lãnh thổ Việt Nam và đã được doanh nghiệp nước ngoài tuyển dụng trước đó ít nhất 12 tháng.

    Như vậy, người lao động nước ngoài phải có các giấy tờ chứng minh đã được doanh nghiệp nước ngoài tuyển dụng ít nhất trước đó 12 tháng tính đến thời điểm doanh nghiệp nộp đủ hồ sơ hợp lệ. Hiện không có quy định cụ thể hơn những giấy tờ gì chị nhé. Tuy nhiên ở đây có thể là có hợp đồng lao động, quyết định về tuyển dụng lao động này của doanh nghiệp nước ngoài, quyết định về điều chuyển nội bộ.

     
    Báo quản trị |  
  • #574957   30/08/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1329)
    Số điểm: 8544
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 186 lần


    Quy định mới tại khoản 1 Điều 3 Nghị định 152/2020/NĐ-CP có nêu:

    Người lao động nước ngoài di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp là nhà quản lý, giám đốc điều hành, chuyên gia và lao động kỹ thuật của một doanh nghiệp nước ngoài đã thành lập hiện diện thương mại trên lãnh thổ Việt Nam, di chuyển tạm thời trong nội bộ doanh nghiệp sang hiện diện thương mại trên lãnh thổ Việt Nam và đã được doanh nghiệp nước ngoài tuyển dụng trước đó ít nhất 12 tháng liên tục”.

    Theo đó, người lao động nước ngoài phải có các giấy tờ chứng minh đã được doanh nghiệp nước ngoài tuyển dụng ít nhất trước đó 12 tháng liên tục tính đến thời điểm doanh nghiệp nộp đủ hồ sơ hợp lệ. Quy định cũ chỉ yêu cầu tuyển dụng trước đó ít nhất 12 tháng nhưng quy định mới yêu cầu phải làm liên tục.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/08/2021)