Giấy phép nào có giá trị tương đương giấy phép lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #605377 13/09/2023

    Giấy phép nào có giá trị tương đương giấy phép lao động?

    Chào các anh (chị), sếp của em người Trung, làm việc ở đây mấy năm rồi và đã có visa thâm thân, được miễn giấy phép lao động cho người nước ngoài, cần làm một loại giấy tờ khác để xác nhận thay thế cho giấy phép lao động. Cho em hỏi loại giấy tờ đó là gì vậy ạ. Mong các anh (chị) giải đáp giúp em. 

     
    601 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn qiongfang12252001@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (13/09/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #605436   15/09/2023

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (285)
    Số điểm: 2359
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Giấy phép nào có giá trị tương đương giấy phép lao động?

    Chào bạn,

    Các trường hợp tại Điều 154 Bộ luật Lao động 2019 thì không cần phải có giấy phép lao động. Do đó, nếu sếp của bạn thuộc trường hợp nào của Điều 154 thì cần có giấy tờ tương ứng để chứng minh mình không thuộc trường hợp xin giấy phép lao động.

    Điều 154. Người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam không thuộc diện cấp giấy phép lao động

    1. Là chủ sở hữu hoặc thành viên góp vốn của công ty trách nhiệm hữu hạn có giá trị góp vốn theo quy định của Chính phủ.

    2. Là Chủ tịch Hội đồng quản trị hoặc thành viên Hội đồng quản trị của công ty cổ phần có giá trị góp vốn theo quy định của Chính phủ.

    3. Là Trưởng văn phòng đại diện, dự án hoặc chịu trách nhiệm chính về hoạt động của tổ chức quốc tế, tổ chức phi chính phủ nước ngoài tại Việt Nam.

    4. Vào Việt Nam với thời hạn dưới 03 tháng để thực hiện chào bán dịch vụ.

    5. Vào Việt Nam với thời hạn dưới 03 tháng để xử lý sự cố, tình huống kỹ thuật, công nghệ phức tạp nảy sinh làm ảnh hưởng hoặc có nguy cơ ảnh hưởng tới sản xuất, kinh doanh mà các chuyên gia Việt Nam và các chuyên gia nước ngoài hiện đang ở Việt Nam không xử lý được.

    6. Là luật sư nước ngoài đã được cấp Giấy phép hành nghề luật sư tại Việt Nam theo quy định của Luật Luật sư.

    7. Trường hợp theo quy định của điều ước quốc tế mà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên.

    8. Người nước ngoài kết hôn với người Việt Nam và sinh sống trên lãnh thổ Việt Nam.

    9. Trường hợp khác theo quy định của Chính phủ.

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    manchesterisred (15/09/2023) ThanhLongLS (15/09/2023)
  • #605458   15/09/2023

    lskhacdo
    lskhacdo

    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/01/2016
    Tổng số bài viết (76)
    Số điểm: 1154
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 89 lần
    Lawyer

    Giấy phép nào có giá trị tương đương giấy phép lao động?

    Chào bạn,

    Câu hỏi của bạn khá chung chung, nên không có cơ sở trả lời cụ thể.

    Tôi chỉ trả lời như sau:

    Trước hết, bạn xem visa thăm thân là thăm ai?

    Có hai trường hợp:

    - Một là thăm vợ/chồng (khoản 8 Điều 154 Bộ luật Lao động 2019).

    - Hai là thăm người thân là thành viên cơ quan đại diện nước ngoài tại Việt Nam (khoản 11, Điều 7 Nghị định 152/2020/NĐ-CP).

    Cả hai trường hợp này đều không thuộc diện cấp giấy phép lao động.

    Trường hợp visa không thuộc một trong hai trường hợp trên thì bạn xem các trường hợp không thuộc diện cấp giấy phép lao động quy định tại Điều 154 Bộ luật Lao động 2019 và Điều 7 Nghị định 152/2020/NĐ-CP. Từ đó xác định Sếp của bạn thuộc trường hợp nào.

    Khi bạn đã xác định được Sếp của bạn thuộc trường hợp nào thì bạn xem quy định tại Điều 8 Nghị định 152/2020/NĐ-CP để xác định trình tự, thủ tục xác nhận người không thuộc diện cấp giấy phép lao động; cũng như xác định cần có những giấy tờ gì cho trường hợp cụ thể của Sếp bạn.

    Mến chào. 

    Luật sư Đoàn Khắc Độ, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đại Đức

    Điện thoại: 0903 168 986

    Email: do@luatdaiduc.vn

    Website: www.luatdaiduc.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lskhacdo vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/09/2023)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com