Giấy hẹn tái khám có thời hạn bao lâu?

Chủ đề   RSS   
  • #591397 25/09/2022

    vanvuong23

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:25/09/2022
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giấy hẹn tái khám có thời hạn bao lâu?

    Tôi là bệnh nhân tiểu đường được Bệnh viện Đa khoa tỉnh chuyển tuyến lên điều trị ở BV Chợ Rẫy nhiều năm nay. Được hưởng chế độ BHYT. Năm 2022 tôi có giấy chuyển tuyến nói trên, giấy có giá trị đến 31/12/2022. Thường tôi đi khám mỗi tháng một lần, BS có giấy hẹn khám lần sau. Tuy nhiên trong tháng 7/2022 vừa qua tôi bị bệnh cảm (nghi mắc covid) nên tôi không đi khám kỳ này mà theo toa BS cho tôi mua thuốc ngoài uống đủ tháng. Hôm qua tôi đến khám lại thì tại khoa khám này không đồng ý để tôi tiếp tục khám theo diện hưởng BHYT lý do là trễ 35 ngày sau giấy hẹn khám, mà toàn bộ tiền khám, tiền thuốc kỳ này tôi phải trả đủ 100%. Và yêu cầu kỳ tới tôi phải xin lại giấy chuyển tuyến mới thì mới được tiếp tục hưởng chế độ theo BHYT. Tôi không rõ quy định này có đúng không? Nếu vậy thì gây thiệt thòi cho người bệnh hưởng BHYT? Xin được luật sư giải thích để tôi hay người khác hiểu rõ quy định này. Cảm ơn!

     
    75 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #591402   25/09/2022

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1084)
    Số điểm: 7600
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 173 lần


    Giấy hẹn tái khám có thời hạn bao lâu?

    Theo khoản 5 Điều 15 Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm y tế về Thủ tục khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế thì “…Trường hợp khám lại theo yêu cầu điều trị, người tham gia bảo hiểm y tế phải có giấy hẹn khám lại của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh theo Mẫu số 5 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này."

    Đồng thời, tại mẫu số 05 tại Nghị định 146/2018/NĐ-CP đã quy định rất rõ:

    "Hẹn khám lại vào giờ … ngày …. tháng …. năm ……… , hoặc đến bất kỳ thời gian nào trước ngày hẹn khám lại nếu có dấu hiệu (triệu chứng) bất thường.

    Giấy hẹn khám lại chỉ có giá trị sử dụng 01 lần trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày hẹn khám lại."

    Theo quy định trên thì trường hợp khám lại theo yêu cầu điều trị, người tham gia bảo hiểm y tế phải có giấy hẹn khám lại của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh. Giấy hẹn khám lại chỉ sử dụng 1 lần theo thời gian ghi trong Giấy hẹn khám lại của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

    Theo đó, trường hợp đi khám chữa bệnh sau thời hạn của giấy hẹn tái khám nên sẽ không được hưởng 100% chi phí khám chữa bệnh theo quy định.

    Nếu quá 10 ngày mà không đi khám lại, giấy hẹn sẽ hết hiệu lực. Và muốn hưởng BHYT theo mức đúng tuyến phải xin giấy chuyển tuyến dưới để được khám ở bệnh viện tuyến trên.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn jellannm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/09/2022)