Giấy hẹn cấp bằng lái xe có thay thế được giấy phép lái xe không?

Chủ đề   RSS   
  • #427200 11/06/2016

    a3luci

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    Giấy hẹn cấp bằng lái xe có thay thế được giấy phép lái xe không?

    Đừng chủ quan kẻo bị phạt oan!

    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ 2008, người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

    1. Giấy đăng ký xe
    2. Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này
    3. Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này
    4. Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới

    Về bản chất, giấy phép lái xe là chứng chỉ cấp cho người điều khiển xe cơ giới (người lái xe) đủ điều kiện được phép lái một hoặc một số loại xe cơ giới theo quy định. Còn giấy hẹn cấp bằng lái xe đơn thuần là một loại giấy tờ hành chính (như biên bản vi phạm hành chính) nhằm xác nhận bằng lái xe của bạn đang được cấp lại và trong nội dung giấy hẹn ghi rõ mốc thời gian cụ thể để bạn có thể đến nhận bằng lái xe mới. Và thông thường, nội dung gấy hẹn cấp bằng lái xe sẽ ghi rõ, giấy này không có giá trị thay thế giấy phép lái xe. Trong thời gian, từ lúc nhận giấy hẹn cho đến khi được cấp bằng, nếu bạn vi phạm giao thông cũng sẽ bị xử lý như trường hợp không có giấy phép lái xe. 

    Hiện nay, chỉ có một trường hợp được phép điều khiển phương tiện khi không có giấy phép lái xe là trường hợp giấy phép này bị tạm giữ trong thời gian ra quyết định xử phạt. Theo quy định tại Khoản 2, Điều 75 Nghị định 171/2013/NĐ-CP Cảnh sát giao thông có quyền tạm giữ phương tiện, giấy tờ liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm để bảo đảm thi hành quyết định xử phạt hoặc xác minh tình tiết làm căn cứ ra quyết định xử phạt. Khi bị tạm giữ giấy tờ, nếu quá thời hạn hẹn ghi trong biên bản vi phạm hành chính, người vi phạm chưa đến để giải quyết mà vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện hoặc đưa phương tiện ra tham gia giao thông, sẽ áp dụng xử phạt như hành vi không có giấy tờ. Do đó, có thể hiểu khi chưa đến hạn ghi trong biên bản vi phạm, người điều khiển xe vẫn được coi như có giấy phép lái xe.
    Từ ngày 01/8/2016 khi Nghị định 171/2013/NĐ-CP hết hiệu lực, các quy định về trường hợp được phép điều khiển phương tiện khi không có giấy phép lái xe và mức xử phạt khi tham gia giao thông mà không có giấy phép lái xe theo các quy định tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

     

    Cập nhật bởi a3luci ngày 11/06/2016 07:57:50 SA
     
    107996 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn a3luci vì bài viết hữu ích
    TRUTH (14/07/2016) ntdieu (11/06/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #430794   14/07/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4689)
    Số điểm: 34335
    Cảm ơn: 671
    Được cảm ơn 1175 lần


    Mình có một thắc mắc như vầy:

    Nếu ra giấy hẹn lấy bằng lái xe rồi thì đồng nghĩa với việc là hồ sơ đó đã hợp lệ và chắc chắn sẽ có bằng lái. Như vậy nếu qua ngày lấy bằng lái, mà người đó vẫn chưa đi lấy vì lý do nào đó thì trường hợp này có được xem là có bằng lái rồi và được sử dụng giấy hẹn thay thế hay không? Vì chắc chắn là tới ngày hẹn thì họ được nhận bằng lái rồi.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    a3luci (04/08/2016)
  • #432641   04/08/2016

    a3luci
    a3luci

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    Tuy nghe qua thì hợp lí nhưng lại không hợp pháp bạn à. Vì:
    1. Giá trị pháp lý của Giấy hẹn như mình đã trình bày ở trên # so với giá trị của GPLX
    2. Luật giao thông đường bộ 2008 chỉ quy định, GPLX là giấy tờ bắt buộc phải đem theo khi tham gia giao thông chứ không quy định các giấy tờ khác thay thế (nghĩa là không thể thay thế)
    3. Mình không có quyền suy diễn, giải thích mà mình chỉ có thể áp dụng quy định thôi. (Đợi khi nào mình vào Quốc Hội rồi thì mình sẽ khẳng định cho bạn)
    Cảm ơn bạn đã thắc mắc. 

     
    Báo quản trị |  
  • #504450   12/10/2018

    Thebao1995
    Thebao1995

    Male
    Sơ sinh

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giấy hẹn gplx

    Cho e hỏi là giấy hẹn mất bằng lái thì sao ạ.. chứ hẹn 2 tháng mới có mà e phải đi làm thì tính s ạ.. có bị xử phạt không
     
    Báo quản trị |  
  • #505162   19/10/2018

    Banglaixe.org
    Banglaixe.org

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2018
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thebao1995 viết:
    Cho e hỏi là giấy hẹn mất bằng lái thì sao ạ.. chứ hẹn 2 tháng mới có mà e phải đi làm thì tính s ạ.. có bị xử phạt không

    Giấy hẹn không có giá trị thay thế GPLX bạn nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Banglaixe.org vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/10/2019)
  • #530376   04/10/2019

    Minhchien677
    Minhchien677

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    GPLX

    Nếu mình cầm thêm hồ sơ gốc và giấy hẹn có đc điều khiển phương tiện k...
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Minhchien677 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/10/2019)