Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn bị xé có chấm dứt hôn nhân không?

Chủ đề   RSS   
  • #594033 21/11/2022

    nguyenthikimdung2000
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/08/2022
    Tổng số bài viết (241)
    Số điểm: 2480
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 67 lần


    Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn bị xé có chấm dứt hôn nhân không?

    Căn cứ quy định tại Điều 9 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 đăng ký kết hôn như sau:

    1. Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo quy định của Luật này và pháp luật về hộ tịch.

    Việc kết hôn không được đăng ký theo quy định tại khoản này thì không có giá trị pháp lý.

    2. Vợ chồng đã ly hôn muốn xác lập lại quan hệ vợ chồng thì phải đăng ký kết hôn.

    Theo Điều 18 Luật Hộ tịch 2014 thủ tục đăng ký kết hôn như sau:

    1. Hai bên nam, nữ nộp tờ khai đăng ký kết hôn theo mẫu quy định cho cơ quan đăng ký hộ tịch và cùng có mặt khi đăng ký kết hôn.

    2. Ngay sau khi nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình, công chức tư pháp - hộ tịch ghi việc kết hôn vào Sổ hộ tịch, cùng hai bên nam, nữ ký tên vào Sổ hộ tịch. Hai bên nam, nữ cùng ký vào Giấy chứng nhận kết hôn; công chức tư pháp - hộ tịch báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã tổ chức trao Giấy chứng nhận kết hôn cho hai bên nam, nữ.

    Trường hợp cần xác minh điều kiện kết hôn của hai bên nam, nữ thì thời hạn giải quyết không quá 05 ngày làm việc.

    Đồng thời, căn cứ Khoản 1 Điều 57 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thời điểm chấm dứt hôn nhân và trách nhiệm gửi bản án, quyết định ly hôn như sau:

    1. Quan hệ hôn nhân chấm dứt kể từ ngày bản án, quyết định ly hôn của Tòa án có hiệu lực pháp luật.

    2. Tòa án đã giải quyết ly hôn phải gửi bản án, quyết định ly hôn đã có hiệu lực pháp luật cho cơ quan đã thực hiện việc đăng ký kết hôn để ghi vào sổ hộ tịch; hai bên ly hôn; cá nhân, cơ quan, tổ chức khác theo quy định của Bộ luật tố tụng dân sự và các luật khác có liên quan.

    Bên cạnh đó, Điều 65 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thời điểm chấm dứt hôn nhân được quy định như sau:

    Hôn nhân chấm dứt kể từ thời điểm vợ hoặc chồng chết.

    Trong trường hợp Tòa án tuyên bố vợ hoặc chồng là đã chết thì thời điểm hôn nhân chấm dứt được xác định theo ngày chết được ghi trong bản án, quyết định của Tòa án.

    Thế nên, việc không có giấy đăng ký kết hôn không phải điều kiện để chấm dứt quan hệ hôn nhân.

    Nếu một trong hai bên hoặc cả hai là người xé giấy đăng ký kết hôn thì cũng không ảnh hưởng đến quan hệ hôn nhân.

    Quan hệ hôn nhân chỉ chấm dứt trong 02 trường hợp:

    Một trong hai bên yêu cầu xin ly hôn hoặc cả hai người đều thuận tình ly hôn;

    Do vợ, chồng chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết.

    Vì vậy, hôn nhân chỉ chấm dứt khi thuộc một trong các trường hợp chấm dứt hôn nhân như trên.

     

     
    333 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenthikimdung2000 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/11/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #594054   22/11/2022

    Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn bị xé có chấm dứt hôn nhân không?

    Cảm ơn những thông tin hữu ích mà bạn đã chia sẻ, giấy đăng ký kết hôn là giấy tờ hộ tịch, do đó việc xé giấy đăng ký kết hôn là được xem hành vi hủy hoại giấy tờ hộ tịch theo quy định của pháp luật căn cứ theo Điều 45 Nghị định 82/2020/NĐ-CP. Là việc làm biến dạng trạng thái ban đầu, làm cho giấy chứng nhận kết hôn bị rách, nát, không còn nguyên vẹn và không có giá trị sử dụng. Vì vậy, người xé giấy đăng ký kết hôn có thể bị xử phạt hành chính như sau:

    Căn cứ cụ thể theo Điều 45 Nghị định 82/2020/NĐ-CP được quy định như sau:

    - Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    + Huỷ hoại giấy tờ hộ tịch; sổ hộ tịch;

    - Hình thức xử phạt bổ sung:

    + Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 2, các điểm a và b khoản 4 Điều này;

    + Tịch thu tang vật là giấy tờ, văn bản bị tẩy xóa, sửa chữa làm sai lệch nội dung đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này.

    - Biện pháp khắc phục hậu quả:

    + Kiến nghị cơ quan, tổ chức, người có thẩm quyền xem xét, xử lý đối với giấy tờ, văn bản bị tẩy xóa, sửa chữa làm sai lệch nội dung quy định tại khoản 1 và điểm a khoản 4 Điều này;

    + Buộc chịu mọi chi phí để khôi phục tình trạng ban đầu do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 2 và điểm b khoản 4 Điều này;

     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huongquynhgl99@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/11/2022)
  • #594664   29/11/2022

    nguyenhoangvy15
    nguyenhoangvy15
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:30/08/2022
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 3398
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 59 lần


    Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn bị xé có chấm dứt hôn nhân không?

    Cám ơn thông tin hữu ích bạn đã chia sẻ. Giấy chứng nhận kết hôn là một loại giấy tờ quan trọng đối với vợ chồng. Nó không chỉ có ý nghĩa xác nhận tình trạng quan hệ hôn nhân giữa vợ và chồng mà còn là giấy tờ không thể thiếu khi thực hiện một số thủ tục hành chính khác như: Khai sinh cho con; mua bán nhà, đất của hai vợ chồng; khi vợ chồng thực hiện thủ tục ly hôn… Với những ý nghĩa quan trọng đó, việc trân trọng và bảo quản giấy chứng nhận kết hôn là vô cùng cần thiết, hậu quả cho hành vi hủy hoại giấy kết hôn ngoài chế tài xử phạt ra, còn làm vơi đi tình cảm trong quan hệ vợ chồng.

     
    Báo quản trị |  
  • #594704   29/11/2022

    Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn bị xé có chấm dứt hôn nhân không?

    Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn khi bị xé vẫn có thể được cấp lại mà không bị chấm dứt hôn nhân. Việc cấp lại này được thực hiện theo đúng thẩm quyền như sau:
    Thẩm quyền đăng ký lại việc kết hôn theo Khoản 1 Điều 25 Nghị định 123/2015/NĐ-CP thuộc Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi đã đăng ký khai sinh, kết hôn trước đây hoặc Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người yêu cầu thường trú, thực hiện đăng ký lại khai sinh, kết hôn.”
    Căn cứ Điều 27 Nghị định 123/2015/NĐ-CP thì thủ tục đăng ký lại kết hôn thực hiện như sau:
    1. Hồ sơ đăng ký lại kết hôn gồm các giấy tờ sau:
    – Tờ khai theo mẫu quy định;
    – Bản sao Giấy chứng nhận kết hôn được cấp trước đây. Nếu không có bản sao Giấy chứng nhận kết hôn thì nộp bản sao hồ sơ, giấy tờ cá nhân có các thông tin liên quan đến nội dung đăng ký kết hôn.
    2. Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ, công chức tư pháp – hộ tịch kiểm tra, xác minh hồ sơ. Nếu thấy hồ sơ đăng ký lại kết hôn là đầy đủ, chính xác, đúng quy định pháp luật thì công chức tư pháp – hộ tịch thực hiện đăng ký lại kết hôn như trình tự quy định tại Khoản 2 Điều 18 của Luật Hộ tịch.
    Tuy nhiên, nếu giấy chứng nhận đăng ký kết hôn bị xé, thì người thực hiện cũng có thể bị xử phạt theo quy định pháp luật.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhan3310@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/11/2022)
  • #595085   30/11/2022

    haohao2912
    haohao2912
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2018
    Tổng số bài viết (290)
    Số điểm: 2608
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 33 lần


    Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn bị xé có chấm dứt hôn nhân không?

    Cảm ơn thông tin hữu ích từ bạn! Nhiều người cho rằng Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn là thứ quyết định có còn hôn nhân hay không, nếu xé rồi thì không còn hôn nhân nữa muốn làm gì thì làm. Tuy nhiên giấy này chỉ thể hiện cho quyết định kết hôn của hai người. Việc kết hôn của hai người được pháp luật bảo vệ và thực hiện việc đăng ký theo quy định, việc đăng ký kết hôn sẽ được lưu vào sổ hộ tích hoặc các thông tin liên quan đến hộ tịch khác.

     
    Báo quản trị |  
  • #597666   29/01/2023

    camnhungtng
    camnhungtng
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:15/12/2022
    Tổng số bài viết (238)
    Số điểm: 1907
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 20 lần


    Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn bị xé có chấm dứt hôn nhân không?

    Mình cám ơn bạn đã chia sẻ thông tin. Trong quan hệ vợ chồng, nhiều khi cãi vã mà vợ, chồng xé Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn. Nhưng Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn bị xé hay bị mất không là cơ sở để xác định quan hệ hôn nhân đó chấm dứt. Hai người xác lập quan hệ hôn nhân hợp pháp phải đáp ứng đủ điều kiện kết hôn theo luật định. Vì vậy, muốn kết thúc quan hệ hôn nhân cũng phải theo quy định pháp luật. Theo đó, pháp luật quy định hôn nhân chấm dứt khi hai bên ly hôn hoặc vợ/chồng chết hoặc bị Tòa án tuyên là đã chết hoặc mất tích.

     
    Báo quản trị |