Giấy chứng minh nhân dân có được mang đi cầm cố?

Chủ đề   RSS   
  • #582905 24/04/2022

    minhhanhuynh2102
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:21/03/2022
    Tổng số bài viết (194)
    Số điểm: 1345
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 4 lần


    Giấy chứng minh nhân dân có được mang đi cầm cố?

    Điều 309 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định về biện pháp cầm cố như sau:

    Cầm cố tài sản là việc một bên (sau đây gọi là bên cầm cố) giao tài sản thuộc quyền sở hữu của mình cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận cầm cố) để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ.

    Điều 105 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định về tài sản như sau:

    1. Tài sản là vật, tiền, giấy tờ có giá và quyền tài sản.

    2. Tài sản bao gồm bất động sản và động sản. Bất động sản và động sản có thể là tài sản hiện có và tài sản hình thành trong tương lai.

    Như vậy có thể xác định rằng giấy chứng minh nhân dân không được xem là một loại tài sản. Chính vì vậy không thể mang giấy chứng minh nhân dân đi cầm cố

    Nếu mang giấy chứng minh nhân dân đi cầm cố có thể sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính tại Khoản 4 Điều 10 Nghị định 144/2021/NĐ-CP, cụ thể:

    Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Làm giả Giấy chứng minh nhân dân, Chứng minh nhân dân, thẻ Căn cước công dân hoặc Giấy xác nhận số Chứng minh nhân dân nhưng không bị truy cứu trách nhiệm hình sự;

    b) Sử dụng Giấy chứng minh nhân dân, Chứng minh nhân dân, thẻ Căn cước công dân hoặc Giấy xác nhận số Chứng minh nhân dân giả;

    c) Thế chấp, cầm cố, nhận cầm cố Giấy chứng minh nhân dân, Chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân;

    d) Mua, bán, thuê, cho thuê Giấy chứng minh nhân dân, Chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân;

    đ) Mượn, cho mượn Giấy chứng minh nhân dân, Chứng minh nhân dân, thẻ Căn cước công dân để thực hiện hành vi trái quy định của pháp luật.

    Như vậy việc cầm cố giấy chứng minh nhân dân có thể bị phạt từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

    Ngoài ra còn áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính khi cầm cố giấy chứng minh nhân dân.

     
    65 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #583059   27/04/2022

    Giấy chứng minh nhân dân có được mang đi cầm cố?

    Cảm ơn chia sẻ của bạn, trước đây pháp luật Việt Nam cũng đã có quy định về việc cấm các gia dịch dân sự liên quan đến CMND. Theo đó, CMND là loại giấy tờ tùy thân quan trọng của mỗi công dân và không phải là một loại tài sản để có thể sử dụng trong các giao dịch dân sự liên quan đến cầm cố, thế chấp… Khoản 2 Điều 7 Nghị định 05/1999/NĐ-CP cũng quy định: “Nghiêm cấm việc làm giả, tẩy xóa, sửa chữa, cho thuê, cho mượn, thế chấp…CMND”.

     
    Báo quản trị |