Giáo viên tịch thu điện thoại khi học sinh không sử dụng trong giờ học có đúng không?

Chủ đề   RSS   
  • #570105 06/04/2021

    dckontum

    Sơ sinh

    Kon Tum, Việt Nam
    Tham gia:06/04/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Giáo viên tịch thu điện thoại khi học sinh không sử dụng trong giờ học có đúng không?

     Trong 15' đầu giờ, thầy chủ nhiệm của em kêu cả lớp đứng lên bục, xong thầy kiểm tra cặp của cả lớp và thu điện thoại của em và mấy bạn khác có đem trong lớp nữa.

    Hồi giờ, em chỉ mang điện thoại để liên lạc sau giờ học cho ba mẹ với soạn bài còn trong giờ em đều tắt nguồn và không sử dụng gì cả. Vậy mà thầy tịch thu điện thoại bọn em mang về nhà và bắt bọn em nộp bản kiểm điểm, hạ hạnh kiểm vì vi phạm thông tư số 32 điều 37 trong khi bọn em không dùng trong giờ.Em có giải thích nhưng thầy không nghe.

     Giờ phải làm sao ạ? Cho em hỏi giáo viên có được lục cặp học sinh không? Với cả theo thông tư là không được sử dụng khi đang học tập thôi mà đúng không ạ? 

    Cập nhật bởi dckontum ngày 06/04/2021 08:37:16 CH
     
    587 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dckontum vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/04/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #570501   21/04/2021

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14913)
    Số điểm: 99604
    Cảm ơn: 3457
    Được cảm ơn 5323 lần
    SMod

    Chuyện này thì cách tốt nhất là em cùng các bạn trình bày trung thực sự việc với hiệu trưởng. Chắc chắn thầy/cô hiệu trưởng sẽ có cách giải quyết thỏa đáng.

     
    Báo quản trị |  
  • #570508   21/04/2021

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (820)
    Số điểm: 5755
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 122 lần


    Điều 37 Điều lệ trường trung học cơ sở, trường trung học phổ thông và trường phổ thông Ban hành kèm theo Thông tư 32/2020/TT-BGDĐT quy về Các hành vi học sinh không được làm

    1. Xúc phạm nhân phẩm, danh dự, xâm phạm thân thể giáo viên, cán bộ, nhân viên của nhà trường, người khác và học sinh khác.

    2. Gian lận trong học tập, kiểm tra, thi, tuyển sinh.

    3. Mua bán, sử dụng rượu, bia, thuốc lá, chất gây nghiện, các chất kích thích khác và pháo, các chất gây cháy nổ.

    4. Sử dụng điện thoại di động, các thiết bị khác khi đang học tập trên lớp không phục vụ cho việc học tập và không được giáo viên cho phép.

    5. Đánh nhau, gây rối trật tự, an ninh trong nhà trường và nơi công cộng.

    6. Sử dụng, trao đổi sản phẩm văn hóa có nội dung kích động bạo lực, đồi trụy; sử dụng đồ chơi hoặc chơi trò chơi có hại cho sự phát triển lành mạnh của bản thân.

    7. Học sinh không được vi phạm những hành vi bị nghiêm cấm khác theo quy định của pháp luật.

    Căn cứ quy định trên thì cấm học sinh sử dụng điện thoại di động trên lớp mà không phục vụ cho việc học tập. Như bạn có đề cập thì bạn không sử dụng và tắt nguồn thì hành vi này không được xem là vi phạm. Do đó, bạn có thể trình bày với hiệu trưởng về hành vi của thầy chủ nhiệm để được giải quyết.

     
    Báo quản trị |