Giáo viên có phải trực hè không? Chế độ trực hè như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #572864 28/06/2021

    jellannm
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (889)
    Số điểm: 6114
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 112 lần


    Giáo viên có phải trực hè không? Chế độ trực hè như thế nào?

    Hiện nay không có quy định nào bắt buộc giáo viên phải trực hè. Nếu nhà trường có kế hoạch  bố trí giáo viên tham gia trực hè và được giáo viên đồng ý thì thời gian  tham gia trực hè giáo viên sẽ được hưởng lương làm thêm giờ. Việc yêu cầu giáo viên đến trường trực hè nhưng không được giáo viên đồng ý là vi phạm quy định về thời giờ làm việc, thời gian nghỉ ngơi của viên chức.

    Căn cứ Khoản 2 Điều 12 Luật Viên chức 2010, giáo  viên là viên chức khi làm thêm giờ được hưởng chế độ theo quy định của pháp luật và quy chế của đơn vị sự nghiệp công lập.

    Căn cứ Điều 98 Bộ luật lao động 2019 quy định:

    "Điều 98. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

    1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc đang làm như sau:

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

    b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

    c) Vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

    ..."

    Như vậy, giáo viên trực hè vào ngày thường được trả tiền lương làm thêm giờ ít nhất bằng 150% lương ngày làm việc bình thường, nếu giáo viên trực hè vào ngày nghỉ có hưởng lương thì được trả ít nhất bằng 300% tiền lương ngày thường. 

     

     

     
    286 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận