Giao kết hợp đồng học việc trong doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #591935 29/09/2022

    ltd240195

    Chồi

    Vietnam
    Tham gia:30/06/2022
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 1130
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 15 lần


    Giao kết hợp đồng học việc trong doanh nghiệp

    Công ty mình đang có nhu cầu ký hợp đồng học việc với một cá nhân. Vậy cho mình hỏi hiện tại Luật có quy định cụ thể về thời hạn của loại Hợp đồng học việc không? Và nếu hợp đồng học việc kết thúc có thể ký tiếp 1 hợp đồng học việc khác được không? Mình xin cảm ơn.

     
    73 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ltd240195 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/10/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #591940   29/09/2022

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1770)
    Số điểm: 11474
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 231 lần


    Giao kết hợp đồng học việc trong doanh nghiệp

    Về vấn đề của bạn thì hiện quy định tại Bộ Luật lao động 2019 và các văn bản hướng dẫn liên quan không có nội dung nào điều chỉnh về hợp đồng học việc. Tại Bộ Luật lao động 2019 chỉ có các loại hợp đồng sau:
     
    - Hợp đồng lao động;
    - Hợp đồng thử việc;
    - Hợp đồng học nghề (Khoản 1 Điều 61);
    - Hợp đồng tập nghề (Khoản 2 Điều 61);
    - Hợp đồng đào tạo nghề (Điều 62).
     
    Vì vậy, đối với tên hợp đồng học việc thì cần xem xét nội dung của nó thuộc loại hợp đồng nào nêu trên. Trong đó, hợp đồng học nghề và tập nghề có thời hạn tối đa cụ thể. Trường hợp học nghề và tập nghề không đạt và chuyển sang công việc khác thì mới có căn cứ ký lại hợp đồng học nghề, tập tập mới chứ không thể ký liên tục cho một nội dung.
     
    Tương tự hợp đồng thử việc thì có quy định thời gian thử việc tối đa cho từng vị trí công việc, hết thời gian đó thì không thể thử việc cho vị trí đó nữa.
     
    Còn hợp đồng đào tạo nghề là giao kết khi đã ký hợp đồng lao động, không có hạn chế số lần ký, nhằm mục đích đào tạo nâng cao trình độ, kỹ năng nghề, đào tạo lại ở trong nước hoặc nước ngoài cho người lao động từ kinh phí của người sử dụng lao động.
     
    Có thể nhận thấy rằng, chỉ có hợp đồng đào tạo nghề là không hạn chế số lần ký và thời hạn mỗi lần ký do đây bản chất là giao kết khi đã là người lao động của công ty, chỉ nhằm mục đích đào tạo, nâng cao tay nghề mà thôi. Còn các loại hợp đồng khác đều có hạn chế thời gian cho mỗi công việc. 
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MewBumm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/10/2022)