Giao kết hợp đồng điện tử có giá trị pháp lý như văn bản?

Chủ đề   RSS   
  • #595592 19/12/2022

    nguyenhoaibao12061999
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (2261)
    Số điểm: 78451
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 2007 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Giao kết hợp đồng điện tử có giá trị pháp lý như văn bản?

    Thời đại số phát triển, kéo theo đó là nhiều hình thức giao kết hợp đồng mới xuất hiện như giao kết hợp đồng lao động (HĐLĐ) qua phương thức điện tử được gọi là hợp đồng điện tử.
     
    Từ việc phỏng vấn đến ký kết hợp đồng giữa doanh nghiệp và người lao động (NLĐ) hiện nay đều có thể thực hiện thông qua mạng internet mà không cần phải gặp mặt nhau. 
     
    giao-ket-hop-dong-dien-tu-co-gia-tri-phap-ly-nhu-van-ban
     
    Vậy, HĐLĐ được giao kết qua phương tiện điện tử dưới hình thức thông điệp dữ liệu có giá trị pháp lý như HĐLĐ bằng văn bản?
     
    1. Hợp đồng lao động là gì?
     
    HĐLĐ là một trong những hợp đồng phổ biến nhất và là điều kiện tiên quyết đối với các vấn đề lao động đều xuất phát từ việc giao kết HĐLĐ, theo Điều 13 Bộ luật Lao động 2019 quy định HĐLĐ như sau: 
     
    HĐLĐ là sự thỏa thuận giữa NLĐ và doanh nghiệp về việc làm có trả công, tiền lương, điều kiện lao động, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động.
     
    Trường hợp hai bên thỏa thuận bằng tên gọi khác nhưng có nội dung thể hiện về việc làm có trả công, tiền lương và sự quản lý, điều hành, giám sát của một bên thì được coi là HĐLĐ.
     
    Trước khi nhận NLĐ vào làm việc thì doanh nghiệp phải giao kết HĐLĐ với NLĐ.
     
    Dựa theo quy định trên mặc dù luật không nhắc đến hình thức giao kết hợp đồng thông qua phương tiện điện tử nhưng nội dung hợp đồng và mục đích của hợp đồng có nêu việc làm có trả công, quản lý thì đều được xem là HĐLĐ.
     
    2. Hình thức hợp đồng lao động
     
    HĐLĐ hiện nay được thể hiện dưới nhiều hình thức và cách thức thực hiện khác nhau nhưng phải đảm bảo tính chất và yêu cầu đúng quy định pháp luật. Cụ thể, Điều 14 Bộ luật Lao động 2019 quy định hình thức HĐLĐ như sau:
     
    (1) HĐLĐ bằng văn bản:
     
    HĐLĐ được làm thành 02 bản, NLĐ giữ 01 bản, doanh nghiệp giữ 01 bản, trừ trường hợp giao kết bằng lời nói.
     
    HĐLĐ được giao kết thông qua phương tiện điện tử dưới hình thức thông điệp dữ liệu theo quy định của pháp luật về giao dịch điện tử có giá trị như HĐLĐ bằng văn bản.
     
    (2) HĐLĐ bằng lời nói:
     
    Hai bên có thể giao kết HĐLĐ bằng lời nói đối với hợp đồng có thời hạn dưới 01 tháng, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 18, điểm a khoản 1 Điều 145 và khoản 1 Điều 162 Bộ luật Lao động 2019.
     
    Như vậy, quy định trên đã khẳng định lại một lần nữa rằng HĐLĐ được giao kết thông qua phương tiện điện tử vẫn có giá trị pháp lý như HĐLĐ bằng văn bản.
     
    3. Giá trị pháp lý của thông điệp dữ liệu trong hợp đồng lao động
     
    Căn cứ Điều 11 Luật Giao dịch điện tử 2005 xác định giá trị pháp lý của thông điệp dữ liệu được quy định là thông tin trong thông điệp dữ liệu không bị phủ nhận giá trị pháp lý chỉ vì thông tin đó được thể hiện dưới dạng thông điệp dữ liệu.
     
    Đồng thời Điều 12 Luật Giao dịch điện tử 2005 cũng quy định thông điệp dữ liệu có giá trị tương tự như HĐLĐ bằng văn bản
     
    Lưu ý: Trường hợp pháp luật yêu cầu thông tin phải được thể hiện bằng văn bản thì thông điệp dữ liệu được xem là đáp ứng yêu cầu này nếu thông tin chứa trong thông điệp dữ liệu đó có thể truy cập và sử dụng được để tham chiếu khi cần thiết.
     
    4. Giao kết hợp đồng điện tử
     
    * Nguyên tắc giao kết và thực hiện hợp đồng điện tử:
     
    - Các bên tham gia có quyền thỏa thuận sử dụng phương tiện điện tử trong giao kết và thực hiện hợp đồng.
     
    - Việc giao kết và thực hiện hợp đồng điện tử phải tuân thủ các quy định của Luật này và pháp luật về hợp đồng.
     
    - Khi giao kết và thực hiện hợp đồng điện tử, các bên có quyền thỏa thuận về yêu cầu kỹ thuật, chứng thực, các điều kiện bảo đảm tính toàn vẹn, bảo mật có liên quan đến hợp đồng điện tử đó.
     
    * Giao kết hợp đồng điện tử:
     
    Giao kết hợp đồng điện tử là việc sử dụng thông điệp dữ liệu để tiến hành một phần hoặc toàn bộ giao dịch trong quá trình giao kết hợp đồng.
     
    Trong giao kết hợp đồng, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác, đề nghị giao kết hợp đồng và chấp nhận giao kết hợp đồng có thể được thực hiện thông qua thông điệp dữ liệu.
     
    Như vậy, hợp đồng điện tử được giao kết giữa doanh nghiệp và NLĐ hoàn toàn được pháp luật Việt Nam công nhận và có giá trị pháp lý như HĐLĐ bằng văn bản.

     

     
    681 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhoaibao12061999 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/12/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #595601   19/12/2022

    minhtai99
    minhtai99
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (412)
    Số điểm: 3785
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 120 lần


    Giao kết hợp đồng điện tử có giá trị pháp lý như văn bản?

    Cảm ơn bài viết của bạn về vấn đề này. Tại Điều 14 và Điều 34 Luật Giao dịch điện tử 2005 có quy định hợp đồng điện tử có giá trị pháp lý giống như hợp đồng truyền thống. Doanh nghiệp vẫn có thể sử dụng hình thức giao kết hợp đồng điện tử trong một số lĩnh vực cho phép như dân sự, thương mại, kinh doanh, hoạt động của cơ quan Nhà nước và một số lĩnh vực theo quy định. Tính pháp lý của hợp đồng điện tử được thừa nhận tại Chương 4 Luật Giao dịch điện tử 2005 quy định về giao kết và thực hiện hợp đồng điện tử. Theo đó, chúng ta có thể thấy là pháp luật Việt Nam công nhận hiệu lực của các hợp đồng điện tử nếu hợp đồng đó thực hiện theo đúng quy định. Các doanh nghiệp hoàn toàn yên tâm khi sử dụng hình thức giao kết hợp đồng điện tử để tối ưu về quy trình kinh doanh và chi phí hoạt động.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhtai99 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/12/2022)
  • #595935   27/12/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (2004)
    Số điểm: 14475
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 318 lần


    Giao kết hợp đồng điện tử có giá trị pháp lý như văn bản?

    Hiện tại không cấm việc ký kết hợp đồng lao động điện tử. Trong pháp luật lao động cũng đã nêu và việc giao kết giữa doanh nghiệp và người lao động được công nhận và có giá trị pháp lý như hợp đồng lao động bằng văn bản. Nhưng nếu ký điện tử thì người lao động cũng phải đăng ký chữ ký số, chữ ký điện tử. Trong tương lại việc ký này có thể sẽ được ưa chuộng hơn.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #595957   27/12/2022

    anuyan0862
    anuyan0862
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:05/12/2022
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 2760
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 25 lần


    Giao kết hợp đồng điện tử có giá trị pháp lý như văn bản?

    Xã hội ngày nay phát triển theo hướng công nghệ hóa-hiện đại hóa nên việc giao kết hợp đồng cũng dần chuyển sang phương thức điện tử, viêc cung cấp một bài viết tổng hợp các vấn đề liên quan đến tính pháp lý của hợp đồng điện tử giúp ích rất nhiều cho những người còn chưa rành rọt pháp luật, đặc biệt là những người của thế hệ trước, vốn đã quen với việc soạn hợp đồng giấy, để họ có thể áp dụng một cách thức giao kết hợp đồng mới, thuận tiện hơn

     

     
    Báo quản trị |  
  • #596128   28/12/2022

    Giao kết hợp đồng điện tử có giá trị pháp lý như văn bản?

    Cảm ơn bài viết đầy bổ ích của bạn. Thời đại công nghệ số ngày càng phát triển nên xu hướng giao kết hợp đồng điện tử dần tăng cao. Tuy nhiên, nhiều người vẫn hoài nghi về giá trị pháp lý của hợp đồng điện tử vì họ cho rằng phải ký trực tiếp giữa hai bên mới đảm bảo hiệu lực. Theo dữ liệu bài viết đã trình bày thì hợp đồng điện tử hoàn toàn có giá trị pháp lý nếu nó đáp ứng đủ và đúng các quy định pháp luật về giao kết hợp đồng. Do đó,giao kết hợp đồng điện tử sẽ là một lựa chọn tiện lợi cho các bên giao dịch.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #596188   29/12/2022

    Giao kết hợp đồng điện tử có giá trị pháp lý như văn bản?

    Cám ơn tác giả của bài viết đã đem đến cho người đọc thông tin rất hữu ích và thiết thực. Như vậy thì trước khi làm việc cho người sử dụng lao động, người lao động cần chú ý phải lập hợp đồng lao động theo thỏa thuận bằng văn bản điện tử hoặc văn bản giấy, trước hết là để bảo vệ lợi ích của bản thân người lao động, thứ hai tránh trường hợp bị xử phạt vi phạm hành chính do không có lập hợp đồng trước khi làm việc.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #596383   30/12/2022

    banhquecute
    banhquecute
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 2840
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 55 lần


    Giao kết hợp đồng điện tử có giá trị pháp lý như văn bản?

    Trong bối cảnh khoa học công nghệ đang phát triển, ngoài hình thức ký hợp đồng phổ biến bằng văn bản, từ ngày 01/1/2021, pháp luật đã cho phép người sử dụng lao động và người lao động thực hiện ký hợp đồng lao động điện tử giúp cho quá trình giao kết hợp đồng được thuận tiện và linh hoạt hơn. Việc giao kết hợp đồng lao động điện tử được thực hiện theo quy định tại Luật Giao dịch điện tử 2005.

    Cảm ơn những chia sẻ vô cùng hữu ích của tác giả.

     
    Báo quản trị |  
  • #596514   30/12/2022

    sun_shineeeee
    sun_shineeeee

    Mầm

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:26/09/2022
    Tổng số bài viết (104)
    Số điểm: 730
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 23 lần


    Giao kết hợp đồng điện tử có giá trị pháp lý như văn bản?

    Cảm ơn bài chia sẻ của tác giả. Quy định hợp đồng lao động được giao kết thông qua phương tiện điện tử dưới hình thức thông điệp dữ liệu có giá trị như hợp đồng lao động bằng văn bản tại khoản 1 Điều 14 Bộ luật Lao động 2019 đã tạo điều kiện cho doanh nghiệp và người lao động có thể lựa chọn ký hợp đồng lao động mà không cần có gặp mặt trực tiếp. Việc này đặc biệt hữu ích khi doanh nghiệp sử dụng lao động làm việc từ xa. 

     
    Báo quản trị |  
  • #597853   30/01/2023

    maithuan415
    maithuan415
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2020
    Tổng số bài viết (561)
    Số điểm: 5031
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 61 lần


    Giao kết hợp đồng điện tử có giá trị pháp lý như văn bản?

    Cảm ơn bài viết của bạn. Qua đó, Hợp đồng lao động giữa người lao động và người sử dụng lao động có thể được ký kết bằng văn bản hoặc thông qua các phương tiện điện tử như email điện tử với điều kiện email đó phải được thể hiện dưới hình thức thông điệp dữ liệu, có thể được tiếp cận, kiểm tra, đối chiếu khi được các cơ quan có thẩm quyền yêu cầu.
     
     
    Báo quản trị |