Giám đốc công ty hay Giám đốc trung tâm ký hợp đồng lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #575972 30/09/2021

    Giám đốc công ty hay Giám đốc trung tâm ký hợp đồng lao động?

    Trung Tâm Anh ngữ trực thuộc Công ty Cổ phần. Vậy Giám đốc Công ty hay Giám đốc Trung tâm sẽ ký trên hợp đồng lao động của nhân viên trung tâm?

     
    221 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #575975   30/09/2021

    Giám đốc công ty hay Giám đốc trung tâm ký hợp đồng lao động?

    Theo Bộ luật lao động 2019 

    Điều 18. Thẩm quyền giao kết hợp đồng lao động

    ...

    3. Người giao kết hợp đồng lao động bên phía người sử dụng lao động là người thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp hoặc người được ủy quyền theo quy định của pháp luật;

    b) Người đứng đầu cơ quan, tổ chức có tư cách pháp nhân theo quy định của pháp luật hoặc người được ủy quyền theo quy định của pháp luật;

    c) Người đại diện của hộ gia đình, tổ hợp tác, tổ chức khác không có tư cách pháp nhân hoặc người được ủy quyền theo quy định của pháp luật;

    d) Cá nhân trực tiếp sử dụng lao động.

     

    Hiện tại, với thông tin bạn cung cấp là Trung tâm ngoại ngữ trực thuộc công ty cổ phần nhưng chưa rõ hình thức cụ thế, có các trường hợp sau:

    + Công ty cổ phần với ngành nghề kinh doanh chính và duy nhất là  Trung tâm ngoại ngữ thì bản chất là một, do đó người ký kết HĐLĐ là Giám đốc công ty.

    + Trung tâm ngoại ngữ là đơn vị trực thuộc và là 1 trong những ngành nghề kinh doanh của công ty cổ phần, như vậy, Trung Tâm được xem là Chi nhánh hoạt động theo phạm vi công ty, do đó, việc ký HĐLĐ với nhân viên là do công ty thực hiện, có thể ủy quyền cho giám đốc chi nhánh (có thể là Giám đốc trung tâm ký kết).

    + Trường hơp nếu Công ty cổ phần có góp vốn thành lập Trung tâm thì được xem là chủ sở hữu, còn việc ký kết HĐLĐ với nhân viên sẽ do Giám đốc Trung tâm thực hiện

     
    Báo quản trị |  
  • #582400   31/03/2022

    thaophuongg24
    thaophuongg24

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hà Nội
    Tham gia:14/03/2022
    Tổng số bài viết (80)
    Số điểm: 400
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 16 lần


    Giám đốc công ty hay Giám đốc trung tâm ký hợp đồng lao động?

    Trả lời:

    Chào anh/chị, về trường hợp của anh/chị, tôi xin chia sẻ quan điểm như sau:

    Khoản 3 Điều 18 Bộ luật Lao động năm 2019 quy định thẩm quyền giao kết hợp đồng lao động bên phía người sử dụng lao động là người thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    “a) Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp hoặc người được ủy quyền theo quy định của pháp luật;

    b) Người đứng đầu cơ quan, tổ chức có tư cách pháp nhân theo quy định của pháp luật hoặc người được ủy quyền theo quy định của pháp luật;

    c) Người đại diện của hộ gia đình, tổ hợp tác, tổ chức khác không có tư cách pháp nhân hoặc người được ủy quyền theo quy định của pháp luật;

    d) Cá nhân trực tiếp sử dụng lao động.

    Trong trường hợp anh/chị nêu ra, Trung tâm ngoại ngữ là đơn vị trực thuộc Công ty Cổ phần. Do đó, khi dạy ngoại ngữ là 1 trong những ngành nghề kinh doanh của Công ty Cổ phần thì Trung Tâm ngoại ngữ được xem là chi nhánh hoạt động theo phạm vi công ty, do đó, việc ký hợp đồng lao động với nhân viên trung tâm là do Giám đốc Công ty thực hiện, có thể ủy quyền cho Giám đốc trung tâm ký kết.

     
    Báo quản trị |