Giám đốc có quyền bắt buộc Công đoàn cung cấp thông tin hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #513275 31/01/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 141 lần


    Giám đốc có quyền bắt buộc Công đoàn cung cấp thông tin hay không?

    Giám đốc công ty chúng tôi muốn hỏi là với cương vị là giám đốc công ty thì Giám đốc có quyền biết chi tiêu/quỹ công đoàn hay không?
    Nếu có quyền thì dựa vào căn cứ pháp luật nào, không có quyền thì dựa vào căn cứ pháp luật nào?
     
    1352 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #513281   31/01/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1414)
    Số điểm: 11856
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 208 lần


    Theo Điều 1 và khoản 2 Điều 4 Luật công đoàn 2012

    "Công đoàn là tổ chức chính trị - xã hội rộng lớn của giai cấp công nhân và của người lao động, được thành lập trên cơ sở tự nguyện, là thành viên trong hệ thống chính trị của xã hội Việt Nam, dưới sự lãnh đạo của Đảng Cộng sản Việt Nam ..."

    "Công đoàn cơ sở là tổ chức cơ sở của Công đoàn, tập hợp đoàn viên công đoàn trong một hoặc một số cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp, được công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở công nhận theo quy định của pháp luật và Điều lệ Công đoàn Việt Nam "

    Như vậy, công đoàn là tổ chức của người lao động, độc lập với công ty, không chịu sự quản lý và điều hành của công ty , cũng như giám đốc công ty. 

    Do đó, liên quan đến việc chi tiêu, tài chính của công đoàn, giám đốc không có quyền bắt buộc ban chấp hành công đoàn cung cấp thông tin.

    Việc công khai tài chính của công đoàn được thực hiện theo Hướng dẫn 460/HD-TLĐ năm 2014 công khai tài chính công đoàn do Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam ban hành

     
    Báo quản trị |  
  • #513378   31/01/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14963)
    Số điểm: 99995
    Cảm ơn: 3501
    Được cảm ơn 5365 lần
    SMod

    Bạn hỏi về việc Giám đốc có quyền biết chi tiêu/quỹ công đoàn hay không? Câu trả lời là Có quyền, nghĩa là không bị cấm. Căn cứ là vì không có văn bản nào cấm.

    Tuy nhiên Giám đốc không có quyền bắt buộc ban chấp hành công đoàn cung cấp thông tin, như đã trả lời ở trên.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #513384   31/01/2019

    Theo quy định tại  Luật công đoàn 2012 thì Công đoàn cơ sở là tổ chức cơ sở của Công đoàn, tập hợp đoàn viên công đoàn trong một hoặc một số cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp, được công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở công nhận theo quy định của pháp luật và Điều lệ Công đoàn Việt Nam. Do đó, công đoàn không phải chịu sự quản lý của Giám đốc. Do đó về nguyên tắc thì không phải do mình quản lý thì giám đốc không có quyền kiểm soát cho nên trong trường hợp này giám đốc không được quyền yêu cầu công đoàn cung cấp bất kỳ thông tin gì cả.

     
    Báo quản trị |