Giảm biên chế thai sản có hợp đồng không thời hạn trong tình hình dịch covid-19 được không?

Chủ đề   RSS   
  • #543751 17/04/2020

    Huynhvan1992

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2020
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 7 lần


    Giảm biên chế thai sản có hợp đồng không thời hạn trong tình hình dịch covid-19 được không?

    Chào luật sư

    Cho e hỏi thai sản nghĩ sinh vào làm lại, nhưng do tình hình dịch covid doanh nghiệp thu hẹp sản xuất kinh nên muốn giảm lao động này (lao động này đã ký hợp đồng không thời hạn). Vậy doanh nghiệp có thể giảm lao động này được hay không và phải bồi thường như thế nào?

    Nhờ luật sư tư vấn dùm.

    Cảm ơn!

     
    2229 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn Huynhvan1992 vì bài viết hữu ích
    vptuvanphapluattg (19/04/2020) enychi (18/04/2020) ThanhLongLS (18/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #543953   21/04/2020

    Ls_dinhthilawyer
    Ls_dinhthilawyer

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    chào bạn! trường hợp mà bạn đang hỏi thì luật có quy định như sau:

    Điều 38. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động

    1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

    a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

    b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.

    Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động được xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động;

    c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

    d) Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 33 của Bộ luật này.

    2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

    a) Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    b) Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn;

    c) Ít nhất 03 ngày làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này và đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

    ngoài ra điều 39 luật lao động có quy định:

    Điều 39. Trường hợp người sử dụng lao động không được thực hiện quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

    1. Người lao động ốm đau hoặc bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đang điều trị, điều dưỡng theo quyết định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 38 của Bộ luật này.

    2. Người lao động đang nghỉ hằng năm, nghỉ việc riêng và những trường hợp nghỉ khác được người sử dụng lao động đồng ý.

    3. Lao động nữ quy định tại khoản 3 Điều 155 của Bộ luật này.

    4. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội

    Như vậy, trong trường hợp người sử dụng lao động là các doanh nghiệp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với NLĐ mà không thuộc trường hợp quy định của điều 39, có nghĩa là NLĐ hết thời gian nghỉ thai sản rồi thì thực hiện việc báo trước theo điều 38 thì sẽ không vi phạm pháp luật nhé.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Ls_dinhthilawyer vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/04/2020) Huynhvan1992 (22/04/2020)
  • #552309   20/07/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1388)
    Số điểm: 8914
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 218 lần


    Trường hợp này là đã đi làm sau thời gian nghỉ thai sản và công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động vì dịch bệnh và người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc. Do đó, việc đơn phương chấm dứt hợp đồng như trên là không sai bạn nhé.

     
    Báo quản trị |