Giải quyết vụ án yêu cầu Huỷ kết hôn trái pháp luật

Chủ đề   RSS   
  • #79071 14/01/2011

    toaanvietnam

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/01/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giải quyết vụ án yêu cầu Huỷ kết hôn trái pháp luật

    Hiện nay tôi đang có một vụ việc liên quan đến việc yêu cầu huỷ kết hôn trái pháp luật. Tôi còn băn khoăn một số vấn đề sau, mong tư vấn giúp:

        - Về chủ thể có quyền yêu cầu huỷ kết hôn trái pháp luật ?

        - Khi thụ lý thì theo vụ việc dân sự hay vụ án dân sự? Vì theo quy định tại Điều 28. Những yêu cầu về hôn nhân và gia đình thuộc thẩm quyền giải quyết của Toà án
    1. Yêu cầu huỷ việc kết hôn trái pháp luật. Nhưng tại CHƯƠNG XXI  Bộ luật TTDS không quy định loại việc này. Vậy theo luật sư trong trường hợp này giải quyết như thế nào ?

        - Ngoài những vấn đề trên mong trợ giúp thêm về cách giải quyết vụ việc trên (cách thức, Văn bản pháp luật ,....)

                                Rất mong sự giúp đỡ! Trân trọng kính chào!

                                                                                    Trung Án

     
    14154 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #80045   19/01/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15298
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 490 lần


    Chào bạn!

    Về chủ thể có quyền hủy kết hôn trái pháp luật.

    Điều 15. Người có quyền yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật

    1. Bên bị cưỡng ép, bị lừa dối kết hôn theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự có quyền tự mình yêu cầu Tòa án hoặc đề nghị Viện Kiểm sát yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật do việc kết hôn vi phạm quy định tại khoản 2 Điều 9 của Luật này.

    2. Viện Kiểm sát theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự có quyền yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật do vi phạm quy định tại khoản 1 Điều 9 và Điều 10 của Luật này.

    3. Cá nhân, cơ quan, tổ chức sau đây theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự có quyền tự mình yêu cầu Tòa án hoặc đề nghị Viện Kiểm sát yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật do vi phạm quy định tại khoản 1 Điều 9 và Điều 10 của Luật này:

    a) Vợ, chồng, cha, mẹ, con của các bên kết hôn;

    b) Uỷ ban bảo vệ và chăm sóc trẻ em;

    c) Hội liên hiệp phụ nữ.

    4. Cá nhân, cơ quan, tổ chức khác có quyền đề nghị Viện Kiểm sát xem xét, yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật.

    Yêu cầu hủy hôn là việc dân sự.

    Điều 1. Phạm vi điều chỉnh và nhiệm vụ của Bộ luật tố tụng dân sự

    Bộ luật tố tụng dân sự quy định những nguyên tắc cơ bản trong tố tụng dân sự; trình tự, thủ tục khởi kiện để Toà án giải quyết các vụ án về tranh chấp dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động (sau đây gọi chung là vụ án dân sự) và trình tự, thủ tục yêu cầu để Toà án giải quyết các việc #ff0000;">về yêu cầu dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động (sau đây gọi chung là việc dân sự); trình tự, thủ tục giải quyết vụ án dân sự, việc dân sự (sau đây gọi chung là vụ việc dân sự) tại Toà án; thi hành án dân sự; nhiệm vụ, quyền hạn và trách nhiệm của cơ quan tiến hành tố tụng, người tiến hành tố tụng; quyền và nghĩa vụ của người tham gia tố tụng, của cá nhân, cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân, tổ chức kinh tế, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp (sau đây gọi chung là cơ quan, tổ chức) có liên quan nhằm bảo đảm cho việc giải quyết các vụ việc dân sự được nhanh chóng, chính xác, công minh và đúng pháp luật.




     
    Báo quản trị |  
  • #80058   19/01/2011

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1808)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 809 lần


    Việc giải quyết yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật là vụ việc dân sự, căn cứ vào điều 311 BLTTDS. Tuy nhiên thì BLTTDS không quy định cụ thể trình tự thủ tục cụ thể cách giải quyết loại vụ việc này trong đó, tuy nhiên thì cách thức giải quyết vẫn tuân theo các quy định về giải quyết vụ việc dân sự nói chung từ điều 312 đến 318 BLTTDS. Đối với việc giải quyết yêu cầu này, bạn có thể tham khảo thêm Nghị quyết 02/2000/NQ-HĐTP hướng dẫn áp dụng quy định Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #80192   20/01/2011

    hiyatuongda
    hiyatuongda
    Top 100
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (689)
    Số điểm: 13555
    Cảm ơn: 605
    Được cảm ơn 540 lần


    Gửi các bạn,
    Nếu Tòa án nhận được Yêu cầu huỷ kết hôn trái pháp luật của hai người có con chung, tài sản chung,...Vậy yêu cầu hủy kết hôn trái pháp luật vẫn được xem là Vụ việc dân sự à? Còn việc chia tài sản, quyền - nghĩa vụ nuôi con thì sao?

    Thân chào,
    D.T.L
                                                                                                                                                                                                

    Clear Thinking!

     
    Báo quản trị |  
  • #80203   20/01/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15298
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 490 lần


    Hiyatuongda thân mến!

    Chủ topic chỉ hỏi về vấn đề yêu cầu hủy hôn thôi không hỏi về vấn đề chia tài sản và con chung nên QQ mới tư vấn như vậy.

    Về vấn đề con chung và tài sản có 2 trường hợp là :

    Các bên thỏa thuận với nhau

    Không thỏa thuận được mà có tranh chấp thì cầu Tòa giải quyết  thì đó là vụ án dân sự!

    Thân ái!
     
    Báo quản trị |