Giải đáp 3 thắc mắc thường gặp về làm lại, cấp lại Giấy khai sinh

Chủ đề   RSS   
  • #563535 27/11/2020

    hiesutran159
    Top 100
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2020
    Tổng số bài viết (692)
    Số điểm: 11623
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 744 lần


    Giải đáp 3 thắc mắc thường gặp về làm lại, cấp lại Giấy khai sinh

    Cấp lại giấy khai sinh

    Làm lại, cấp lại giấy khai sinh

    Danluat nhận được khá nhiều câu hỏi xung quanh việc làm lại, cấp lại giấy khai sinh, sau đây là tổng hợp giải đáp một số thắc mắc phổ biến:

    1. Mất giấy khai sinh thì phải làm thế nào?

    Việc khai sinh của một người sẽ được ghi vào Sổ hộ tịch. Sổ này ghi một số sự kiện hộ tịch của một người như:

    - Khai sinh

    - Kết hôn

    - Khai tử

    - Nhận cha, mẹ, con

    -… (Theo Điều 3 Luật hộ tịch 2014)

    Trong đó, lần đầu tiên được cấp giấy khai sinh, người đăng ký sẽ nhận được bản gốc và có trách nhiệm giữ, bảo quản giấy cẩn thận.

    Các thủ tục liên quan đến cấp, cấp lại giấy khai sinh được quy định tại các văn bản:

    Nghị định 123/2015/NĐ-CP, Thông tư 04/2020/TT-BTP

    Trong đó, muốn được đăng ký lại khai sinh thì công dân phải được khai sinh hợp pháp tại Việt Nam trước 1/1/2016 nhưng Sổ hộ tịch và bản chính giấy tờ hộ tịch đều bị mất. (Khoản 1 Điều 24 Nghị định 123)

    Sổ hộ tịch được lưu giữ ở cơ quan nhà nước có thẩm quyền, vì vậy đa phần cách trường hợp mất Giấy khai sinh đều chỉ được giải quyết bằng thủ  tục cấp bản sao Trích lục hộ tịch (Điều 63 Luật Hộ tịch 2014)

    Như vậy, việc cấp lại bản gốc Giấy khai sinh là không thể, khi làm mất khai sinh thì bạn có thể yêu cầu cấp trích lục và chỉ có thể đăng ký lại khai sinh khi cả Sổ hộ tịch và Bản chính giấy tờ hộ tịch đều bị mất.

    >>> Thủ tục cấp lại giấy khai sinh

    2. Nhận cha, mẹ cho con có cần làm lại khai sinh?

    Như đã trình bày ở trên, việc làm lại khai sinh là trường hợp rất khó xảy ra. Khi làm thủ tục nhận cha, mẹ con, có 2 trường hợp:

    Nhận cha, mẹ, con kết hợp với làm giấy khai sinh

    Điều 15 Thông tư 04 có quy định về trường hợp kết hợp đăng ký nhận cha, mẹ con kết hợp với thủ tục đăng ký khai sinh:

    Hồ sơ đăng ký khai sinh kết hợp đăng ký nhận cha, mẹ, con theo quy định tại Khoản 2 Điều 15 Thông tư 04/2020/TT-BTP bao gồm:

    - Tờ khai đăng ký khai sinh, Tờ khai đăng ký nhận cha, mẹ, con theo mẫu quy định;

    - Giấy chứng sinh hoặc giấy tờ thay thế Giấy chứng sinh

    - Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con

    Trong trường hợp này, giấy khai sinh của con vẫn sẽ đủ tên cha mẹ nên không phải lo ngại về việc làm lại.

    Sau khi đã có giấy khai sinh thì mới nhận cha, mẹ, con

    Lúc này, bạn phải thực hiện thủ tục nhận cha, mẹ, con theo Điều 25 Luật Hộ tịch.

    Người yêu cầu đăng ký nhận cha, mẹ, con nộp tờ khai theo mẫu quy định và chứng cứ chứng minh quan hệ cha con hoặc mẹ con cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Khi đăng ký nhận cha, mẹ, con các bên phải có mặt.

    Sau 3 ngày kể từ khi nộp đủ các giấy tờ, nếu không có tranh chấp gì khác, công chức tư pháp, hộ tịch sẽ ghi vào sổ hộ tịch thông tin cha, mẹ con.

    3. Đổi tên thì có được cấp giấy khai sinh mới?

    Nếu có những căn cứ hợp pháp tại Điều 28 Bộ luật dân sự 2015, việc thay đổi tên họ nằm trong phạm vi thay đổi hộ tịch tại Điều 26 Luật hộ tịch 2014 và được phép thay đổi hộ tịch theo Khoản 1 Điều 7 Nghị định 123.

    Tham khảo bài viết dưới đây để biết thủ tục thay đổi tên trên giấy khai sinh sau khi đã thay đổi tên họ.

    >>> Thay đổi tên trên giấy khai sinh

    Như vậy, khi thay đổi tên, công dân sẽ được cải chính sổ hộ tịch và ghi vào sổ hộ tịch chứ không cấp lại giấy khai sinh.


    Bạn đọc có thắc mắc gì về các vấn đề liên quan đến hộ tịch, xin mời để lại câu hỏi phía dưới!

    Cập nhật bởi hiesutran159 ngày 27/11/2020 04:58:36 CH
     
    1326 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hiesutran159 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563630   28/11/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (462)
    Số điểm: 2912
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 99 lần


    Cảm ơn bài chia sẻ của bạn! Như bạn chia sẻ Giấy khai về trường hợp mất, trường hợp nhận lại cha mẹ cho con, trường hợp thay đổi tên. Vậy những trường hợp như thay đổi họ, chuyển đổi giới tính hoặc xác định lại giới tính thì vấn đề pháp lý với Giấy khai sinh như thế nào?

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |