Giá trị hợp đồng bao nhiêu thì đơn vị được chỉ định thầu?

Chủ đề   RSS   
  • #577260 24/11/2021

    Special29
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2019
    Tổng số bài viết (425)
    Số điểm: 2995
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 63 lần


    Giá trị hợp đồng bao nhiêu thì đơn vị được chỉ định thầu?

    Theo Điều 22 Luật đấu thầu 2013 và Điều 54 Nghị định 63/2014/NĐ-CP

    Điều 22. Chỉ định thầu

    1. Chỉ định thầu đối với nhà thầu được áp dụng trong các trường hợp sau đây:

    a) Gói thầu cần thực hiện để khắc phục ngay hoặc để xử lý kịp thời hậu quả gây ra do sự cố bất khả kháng; gói thầu cần thực hiện để bảo đảm bí mật nhà nước; gói thầu cần triển khai ngay để tránh gây nguy hại trực tiếp đến tính mạng, sức khỏe và tài sản của cộng đồng dân cư trên địa bàn hoặc để không ảnh hưởng nghiêm trọng đến công trình liền kề; gói thầu mua thuốc, hóa chất, vật tư, thiết bị y tế để triển khai công tác phòng, chống dịch bệnh trong trường hợp cấp bách;

     

    b) Gói thầu cấp bách cần triển khai nhằm mục tiêu bảo vệ chủ quyền quốc gia, biên giới quốc gia, hải đảo;

    c) Gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, mua sắm hàng hóa phải mua từ nhà thầu đã thực hiện trước đó do phải bảo đảm tính tương thích về công nghệ, bản quyền mà không thể mua được từ nhà thầu khác; gói thầu có tính chất nghiên cứu, thử nghiệm; mua bản quyền sở hữu trí tuệ;

    d) Gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn lập báo cáo nghiên cứu khả thi, thiết kế xây dựng được chỉ định cho tác giả của thiết kế kiến trúc công trình trúng tuyển hoặc được tuyển chọn khi tác giả có đủ điều kiện năng lực theo quy định; gói thầu thi công xây dựng tượng đài, phù điêu, tranh hoành tráng, tác phẩm nghệ thuật gắn với quyền tác giả từ khâu sáng tác đến thi công công trình;

    đ) Gói thầu di dời các công trình hạ tầng kỹ thuật do một đơn vị chuyên ngành trực tiếp quản lý để phục vụ công tác giải phóng mặt bằng; gói thầu rà phá bom, mìn, vật nổ để chuẩn bị mặt bằng thi công xây dựng công trình;

    e) Gói thầu cung cấp sản phẩm, dịch vụ công, gói thầu có giá gói thầu trong hạn mức được áp dụng chỉ định thầu theo quy định của Chính phủ phù hợp với điều kiện kinh tế - xã hội trong từng thời kỳ.

    ...

    Điều 54. Hạn mức chỉ định thầu

    Gói thầu có giá trị trong hạn mức được áp dụng chỉ định thầu theo quy định tại Điểm e Khoản 1 Điều 22 của Luật Đấu thầu bao gồm:

    1. Không quá 500 triệu đồng đối với gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, dịch vụ công; không quá 01 tỷ đồng đối với gói thầu mua sắm hàng hóa, xây lắp, hỗn hợp, mua thuốc, vật tư y tế, sản phẩm công;

    2. Không quá 100 triệu đồng đối với gói thầu thuộc dự toán mua sắm thường xuyên.

     Như vậy, các trường hợp chỉ định thầu nếu rơi vào các điểm như từ a đến d của thì không có yêu cầu giá trị, đối với gói thầu điểm e có yêu cầu giá trị theo quy định trên.

     
    400 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #577968   14/12/2021

    Giá trị hợp đồng bao nhiêu thì đơn vị được chỉ định thầu?

    Mình rất cảm ơn những chia sẻ từ bài viết của bạn. Về vấn đề Luật đầu tư quy định chỉ định thầu và hạn mức chỉ định thầu thì minhg thấy khá quan tâm, mình nghĩ cũng có nhiều người cùng quan tâm, hi vọng sẽ đọc được nhiều hơn những bài viết chia sẻ của bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #580839   27/02/2022

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (301)
    Số điểm: 2105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Giá trị hợp đồng bao nhiêu thì đơn vị được chỉ định thầu?

    Cảm ơn chia sẻ của bạn. Từ những thông tin mà bạn đề cập, có thể thấy các trường hợp chỉ định thầu thường liên quan nhất định đến tính cấp thiết, mang tính sở hữu bản quyền. Bởi những trường hợp này cần phải thực hiện nhanh chóng, tránh kéo dài thời gian thực hiện quy trình mà pháp luật đã quy định cụ thể. Mặc khác có thể thấy, các trường hợp trên thường thuộc trường hợp thực hiện nhiệm vụ quốc gia, do các cơ quan Nhà nước đảm nhận nên cần có một sự đảm bảo qua việc chỉ định.

     
    Báo quản trị |  
  • #582301   30/03/2022

    Cảm ơn thông tin bài viết bạn đã cung cấp rất hữu ích. Chỉ định thầu là một trong bảy hình thức lựa chọn nhà thầu, chỉ định thầu được áp dụng để đảm bảo bí mật nhà nước, xử lý ngay và khắc phục trường hợp bất khả kháng, tình thế cấp thiết; đảm bảo tính tương thích về công nghệ và trong hạn mức quy định của pháp luật. Do đó tùy vào hạng mục thầu mà sẽ có hạn mức chỉ định thầu riêng, mong là bài viết của bạn sẽ có nhiều người biết đến.

     
    Báo quản trị |