F0 được phép ra khỏi khu cách ly, lỡ làm lây lan dịch bệnh có bị xử phạt?

Chủ đề   RSS   
  • #581394 15/03/2022

    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4689)
    Số điểm: 34335
    Cảm ơn: 671
    Được cảm ơn 1175 lần


    F0 được phép ra khỏi khu cách ly, lỡ làm lây lan dịch bệnh có bị xử phạt?

    Ngày 14/3/2022, Bộ Y Tế vừa ban hành Quyết định 604/QĐ-BYT Hướng dẫn mới về quản lý F0 tại nhà, theo đó "Người mắc COVID-19 cần hạn chế ra khỏi nơi cách ly. Khi phải ra khỏi nơi cách ly phải mang khẩu trang, giữ khoảng cách với những người khác"

    Như vậy việc cho phép người mắc Covid-19 ra khỏi khu vực cách ly là điểm mới của quy định lần này. Như vậy trong quá trình ra khỏi nơi cách ly người mắc Covid vô tình làm lây lan dịch bệnh thì có bị xử phạt hay không?

    Nêu quan điểm về quy định nêu trên, luật sư Trần Xuân Tiền - Trưởng Văn phòng Luật sư Đồng Đội, Đoàn Luật sư TP Hà Nội, cho rằng, chủ trương này của Bộ Y tế trong bối cảnh hiện tại là phù hợp và cần thiết.

    f0-duoc-ra-khoi-noi-cach-ly

    Tuy nhiên, luật sư Tiền lưu ý thêm, việc cho phép F0 được ra khỏi nơi cách ly không đồng nghĩa với việc lơi lỏng thực hiện các quy định về phòng chống dịch. Bởi lẽ dù phần đông người dân đã được tiêm vaccine nhưng vẫn có tỷ lệ người bệnh trở nặng và tử vong. Do đó, các chế tài đối với các hành vi vi phạm quy định phòng, chống dịch vẫn được thực hiện nghiêm ngặt để đảm bảo an toàn cho người dân, đảm bảo công tác phòng, chống dịch.
     
    Cụ thể, về xử phạt vi phạm hành chính, nếu người bệnh không tuân thủ các quy định về phòng chống dịch như đeo khẩu trang, đảm bảo khoảng cách rồi vô tình làm lây lan dịch bệnh thì sẽ bị xử phạt hành chính với mức phạt từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng theo Khoản 2 Điều 14 Nghị định số 117/2020/NĐ-CP hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự tùy theo hậu quả gây ra.
     
    Cá biệt, các trường hợp F0 ra ngoài rồi cố ý không đảm bảo các quy định phòng, chống dịch, làm lây lan dịch bệnh cho người khác thì có thể phải chịu mức phạt từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng theo Điểm c Khoản 3 Điều 7 Nghị định số 117/2020/NĐ-CP nếu chưa tới mức phải truy cứu trách nhiệm hình sự.
     
    Trong trường hợp người bệnh đã vi phạm quy định phòng, chống dịch mà còn cố tình làm lây lan dịch bệnh cho người khác thì có thể bị xử lý theo Điểm c Khoản 1 Điều 240 Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017 với mức phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 1 năm đến 5 năm. Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 1 năm đến 5 năm.
     
    Với quan điểm nêu trên, luật sư Trần Xuân Tiền khuyến cáo, nếu không may mắc Covid-19 và cần phải ra khỏi nơi cách ly để phục vụ cho nhu cầu về thực phẩm, thuốc men, sinh hoạt... thì người dân cần tuân thủ nghiêm ngặt các quy định 5K về phòng, chống dịch nói chung và quy định Hướng dẫn quản lý tại nhà đối với người mắc Covid-19, ban hành kèm theo Quyết định số 604/QĐ-BYT ngày 14/3.
     
    "Quy định mới có thể hướng tới việc tạo điều kiện thuận lợi cho cộng đồng, xã hội quay trở lại cuộc sống "bình thường mới". Tuy nhiên, việc nâng cao ý thức chấp hành tốt các quy định về phòng chống dịch, đảm bảo an toàn cho bản thân, gia đình và cho cộng đồng mới chính là biện pháp đơn giản mà hữu hiệu nhất mà mỗi người có thể thực hiện trong thời điểm hiện nay.   

    Theo Dân Trí
     
    281 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    BachHoLS (16/03/2022) admin (16/03/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #582092   30/03/2022

    F0 được phép ra khỏi khu cách ly, lỡ làm lây lan dịch bệnh có bị xử phạt?

    Trong bối cảnh hiện nay, mặc dù đã xác định sống chung với đại dịch Covid nhưng đây vẫn là bệnh truyền nhiễm nguy hiểm. Có nhiều F0 vẫn đến nơi đông người làm cho số ca nhiễm tăng cao. Nếu có nhiều người thuộc nhóm nguy cơ bị nhiễm bệnh, sẽ dẫn đến quả tải hệ thống y tế, làm tăng thêm ca tử vong.

     
    Báo quản trị |  
  • #582209   30/03/2022

    F0 được phép ra khỏi khu cách ly, lỡ làm lây lan dịch bệnh có bị xử phạt?

    Theo mình thấy thì đây không chỉ là một vấn đề mà mình quan tâm mà có rất nhiều bạn đọc cũng quan tâm đến vấn đề này. Cảm ơn tác giả đã chia sẻ những thông tin rất hữu ích đến bạn đọc, theo mình mọi người nên đọc để tránh vi phạm và nắm bắt thông tin.

     

     
    Báo quản trị |