Ép trẻ sử dụng chất ma túy trái phép có thể bị phạt lên đến 15 năm tù

Chủ đề   RSS   
  • #600517 25/03/2023

    xuanuyenle
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam
    Tham gia:02/08/2022
    Tổng số bài viết (2166)
    Số điểm: 75539
    Cảm ơn: 65
    Được cảm ơn 1605 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Ép trẻ sử dụng chất ma túy trái phép có thể bị phạt lên đến 15 năm tù

    Hành vi sử dụng chất ma túy trái phép đã là vi phạm pháp luật, vậy hành vi ép trẻ em sử dụng chất ma túy thì mức phạt cao nhất có thể là gì? Bài viết sẽ cung cấp một số quy định liên quan đến vấn đề này tới bạn đọc.

    Mới đây, trên các trang mạng xã hội lan truyền một clip ghi lại cảnh bé trai ở trần khoảng 01-02 tuổi, mặc bỉm, bị người đàn ông xăm trổ hành hạ, ép sử dụng chất nghi là ma túy đá. Ngay khi đăng tải, clip khiến dư luận phẫn nộ.

    Hiện, cơ quan chức năng vẫn đang trong quá trình điều tra làm rõ sự việc trẻ nghi bị cha dượng ép sử dụng trái phép chất cấm. Vậy theo quy định của pháp luật, hành vi ép trẻ nhỏ sử dụng chất cấm thì bị xử lý ra sao?

    Ép trẻ em sử dụng trái phép chất ma túy trái phép bị xử lý thế nào?

    Căn cứ tại Điều 257 Bộ luật Hình sự 2015 quy định về việc truy cứu trách nhiệm hình sự với hành vi cưỡng bức người khác sử dụng trái phép chất ma túy như sau:

    Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc dùng thủ đoạn khác uy hiếp tinh thần của người khác để buộc họ phải sử dụng trái phép chất ma túy trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

    Trường hợp  Phạm tội Đối với người dưới 13 tuổi thì bị phạt tù từ 15 năm đến 20 năm (Điểm c khoản 3 Điều 257 Bộ luật Hình sự 2015)

    Ngoài ra, nếu người có hành vi ép trẻ nhỏ sử dụng ma túy nếu làm chết 02 người trở lên, thì bị phạt tù 20 năm hoặc tù chung thân.

    Lôi kéo, rủ rê người dưới 13 tuổi sử dụng ma túy có bị truy cứu TNHS?

    Điểm c khoản 3 Điều 258 Bộ luật Hình sự 2015 quy định về tội lôi kéo người khác sử dụng trái phép chất ma túy như sau:

    Theo đó, tội lôi kéo người khác sử dụng trái phép chất ma túy trong trường hợp người đó dưới 13 tuổi thì bị phạt tù từ 10-15 năm.

    Xem thêm bài viết Mua bán, vận chuyển bao nhiêu ma túy thì sẽ đối diện với mức án tử hình?

    Thời hạn truy cứu TNHS với người ép trẻ em sử dụng chất ma túy là bao lâu?

    Căn cứ Khoản 2 Điều 27 Bộ luật Hình sự 2015 quy định về thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự như sau:

    Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự là thời hạn do Bộ luật này quy định mà khi hết thời hạn đó thì người phạm tội không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự được quy định như sau:

    - 05 năm đối với tội phạm ít nghiêm trọng;

    - 10 năm đối với tội phạm nghiêm trọng;

    - 15 năm đối với tội phạm rất nghiêm trọng;

    - 20 năm đối với tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.

    Đồng thời, căn cứ theo Khoản 1 Điều 9 Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi bởi khoản 2 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 thì thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự với người ép buộc trẻ em sử dụng ma túy được quy định như sau:

    - 15 năm đối với người ép trẻ nhỏ sử dụng ma túy.

    - 20 năm đối với người ép trẻ nhỏ sử dụng ma túy làm chết 02 người trở lên.

    Xem thêm bài viết Vận chuyển ma túy mà không biết thì có bị truy cứu TNHS? Căn cứ trả tự do cho nghi phạm là gì?

     
    206 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận