Ép nhân viên trích lương mua hàng hóa tại công ty thì bị xử phạt thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #581564 23/03/2022

    Ép nhân viên trích lương mua hàng hóa tại công ty thì bị xử phạt thế nào?

    Theo Điều 90 Bộ luật Lao động 2019 quy định tiền lương là số tiền mà người sử dụng lao động trả cho người lao động theo thỏa thuận để thực hiện công việc, bao gồm mức lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.

    Khi trả lương cho NLĐ, NSDLĐ cần phải tuân thủ các nguyên tắc tại Điều 94 Bộ luật Lao động 2019, bao gồm:

    -         NSDLĐ phải trả lương trực tiếp, đầy đủ, đúng hạn cho NLĐ. Nếu người lao động không thể nhận lương trực tiếp thì có thể ủy quyền cho người khác nhận lương.

    -         NSDLĐ không được hạn chế hoặc can thiệp vào quyền tự quyết chi tiêu lương của NLĐ; không được ép buộc NLĐ chi tiêu lương vào việc mua hàng hóa, sử dụng dịch vụ của NSDLĐ hoặc của đơn vị khác mà NSDLĐ chỉ định.

    Do đó, việc xưởng giày dép ép buộc Anh/Chị phải trích lương để mua sản phẩm là trái với quy định pháp luật. Trong trường hợp này, Anh/Chị có thể tố cáo hành vi vi phạm này đến Sở Lao động - Thương binh và Xã hội theo Điều 39 Nghị định 24/2018/NĐ-CP. Việc tố cáo có thể được thực hiện bằng đơn hoặc tố cáo trực tiếp tới Chánh thanh tra Sở Lao động - Thương binh và Xã hội.

    Sau khi tiến hành xác minh và kết luận có hành vi vi phạm, NSDLĐ sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo khoản 2 Điều 17 Nghị định 12/2022/NĐ-CP. Tùy vào số lượng người lao động bị vi phạm, người sử dụng lao động sẽ phải nộp phạt theo các mức khác nhau. Cụ thể:

    - Có từ 01 người đến 10 người lao động bị vi phạm: Phạt 05 - 10 triệu đồng.

    - Có từ 11 người đến 50 người lao động bị vi phạm: Phạt 10 - 20 triệu đồng.

    - Có từ 51 người đến 100 người lao động bị vi phạm: Phạt 20 - 30 triệu đồng.

    - Có từ 101 người đến 300 người lao động bị vi phạm: Phạt 30 - 40 triệu đồng.

    - Có từ 301 người lao động bị vi phạm trở lên: Phạt 40 - 50 triệu đồng.

    Trường hợp người sử dụng lao động là tổ chức thì mức phạt được áp dụng gấp 02 lần (theo khoản 2 Điều 6 Nghị định 12/2022). Như vậy, tổ chức vi phạm lỗi này có thể bị phạt lên đến 100 triệu đồng.

     
    76 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #581565   23/03/2022

    bhnghia99
    bhnghia99

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:09/03/2022
    Tổng số bài viết (51)
    Số điểm: 366
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Ép nhân viên trích lương mua hàng hóa tại công ty thì bị xử phạt thế nào?

    Việc ép nhân viên trích lương mua hàng hóa của công ty là hành vi không thể chấp nhận được. Việc mua bán trao đổi cần xuất phát từ tinh thần tự nguyện, việc ép buộc người khác mua hàng đã là sai, ép nhân viên mua hàng của công ty càng sai hơn. Những hành vi như thế này cần có các biện pháp phạt mạnh hơn để mang tính răn đe

     
    Báo quản trị |