Ép người yêu phá thai vì lựa chọn giới tính có bị phạt không?

Chủ đề   RSS   
  • #535875 28/12/2019

    nhmylinh97
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2019
    Tổng số bài viết (724)
    Số điểm: 4760
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 51 lần


    Ép người yêu phá thai vì lựa chọn giới tính có bị phạt không?

    Mặc dù pháp luật hiện hành không có quy định cụ thể nào về việc ép người yêu phá thai sẽ bị phạt thế nào nhưng nếu việc ép phá thai này vì lý do lựa chọn giới tính thai nhi thì có thể bị xử phạt hành chính.

    Theo đó, nếu một người dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc bằng các hành vi vi phạm pháp luật để ép người yêu của mình phải phá thai vì lý do lựa chọn giới tính thì sẽ bị phạt tiền theo quy định tại tại Điều 84 Nghị định 176 năm 2013 của Chính phủ với các mức cụ thể:

    - Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với hành ví dụ dỗ, lôi kéo người mang thai loại bỏ thai nhi vì lý do lựa chọn giới tính.

    - Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi đe dọa dùng vũ lực, uy hiếp tinh thần để ép buộc người mang thai loại bỏ thai nhi vì lý do lựa chọn giới tính.

    - Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với hành vi dùng vũ lực để ép buộc người mang thai phải loại bỏ thai nhi vì lý do lựa chọn giới tính.

    Như vậy, việc loại bỏ thai nhi đã là hành vi đáng bị lên án, nhưng hành vi ép buộc phải loại bỏ thai chỉ vì lý do lựa chọn giới tính thì càng trái với lương tâm con người, phải có biện pháp xử lý vi phạm để răn đe, ngăn chặn những hành vì này.

     
    1394 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #535889   28/12/2019

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (511)
    Số điểm: 3375
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 72 lần


    Thông tin bài viết đưa ra rất hay. Trong xã hội hiện nay vẫn còn tồn tại tư duy cổ hủ về giới tính. Vì tư duy đó mà có những người nhẫn tâm ép người mang thai phá bỏ thai nhi, đó là điều đáng lên án và thực hiện xử phạt nặng để răn đe. Tuy nhiên ngoài việc thực hiện việc xử phạt thì cần phải thực hiện giáo dục nhằm giảm thiểu tình trạng này. 

     
    Báo quản trị |  
  • #571639   29/05/2021

    Special29
    Special29
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2019
    Tổng số bài viết (658)
    Số điểm: 4922
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 104 lần


    Luật Hôn nhân và Gia đình cũng nghiêm cấm việc lựa chọn giới tính thai nhi. Mặt khác, Điều 40 Luật Bình đẳng giới cũng quy định, việc lựa chọn giới tính thai nhi dưới mọi hình thức hoặc xúi giục, ép buộc người khác phá thai vì giới tính của thai nhi là một trong những hành vi vi phạm pháp luật về bình đẳng giới trong lĩnh vực y tế. 

     
     
    Báo quản trị |  
  • #571763   30/05/2021

    nguyenphuong2804
    nguyenphuong2804
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2018
    Tổng số bài viết (635)
    Số điểm: 4110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 37 lần


    Nhiều bạn trẻ vì một phút bồng bột mà mang thai ngoài ý muốn. Nhưng nếu đã là con mình thì chẳng có lí do gì mình phải nghe theo lời người khác để bỏ đi đứa bé. Đứa trẻ không hề có tội, nếu bạn không đủ khả năng nuôi dưỡng, hãy sinh ra rồi cho những có đủ điều kiện nhận nuôi. Đừng làm những hành động sai để sau này phải hối hận.

     
    Báo quản trị |  
  • #571908   31/05/2021

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1797)
    Số điểm: 11639
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 233 lần


    Không ai có quyền ép người mẹ bỏ đi đứa con của mình, dù có là người yêu, chồng hay người thân. Mỗi đứa trẻ đều là một sinh mệnh, dù có là con trai hay gái thì vẫn là con mình. Nhiều cô gái lỡ mang thai ngoài ý muốn nhưng vẫn giữ đứa bé và một mình nuôi con khôn lớn được nên các bạn nữ đừng phụ thuộc vào ý kiến của người khác quá nhiều.

     
    Báo quản trị |