Em có được hưởng bảo hiểm 1 lần không?

Chủ đề   RSS   
  • #566406 10/01/2021

    duongngoctuan01

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/01/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Em có được hưởng bảo hiểm 1 lần không?

    Em muốn dc biết thêm về thông tin hưởng bảo hiểm 1 lần khi chưa đủ 20 năm và chưa đủ tuổi hưu 

    Em làm việc dc 19 năm 6 tháng rùi, nhưng mới 39 tuổi mà em nghỉ việc làm ở nhà nên k đóng bảo hiểm nữa thì em có dc lãnh tiền bảo hiểm 1 lần k ạ . 

    Mong dc giải đáp cụ thể

     
    864 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn duongngoctuan01 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #566414   10/01/2021

    TrangHuyenDuong
    TrangHuyenDuong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2021
    Tổng số bài viết (58)
    Số điểm: 395
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 72 lần


    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP thì:

    1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

    b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

    c) Ra nước ngoài để định cư;

    d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

    Trường hợp của bạn chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội (hiện tại bạn tham gia 19 năm 6 tháng BHXH) thì sau 01 năm nghỉ việc và không tiếp tụ đóng BHXH thì bạn sẽ được hưởng BHXH một lần.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TrangHuyenDuong vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/01/2021)
  • #567129   29/01/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1330)
    Số điểm: 8549
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 186 lần


    Các trường hợp hưởng BHXH một lần theo Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP:
     
    "Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần 
     
    1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây: 
     
    ...
     
    b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội; "
     
    Trường hợp anh sau 01 nghỉ mà không tiếp tục đóng BHXH (anh chưa đóng đủ 20 năm) thì sẽ được hưởng BHXH một lần.
     
    Về mức hưởng BHXH một lần tham khảo Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:
     
    "Điều 60. Bảo hiểm xã hội một lần
    ...
    2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:
     
    a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;
     
    b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;
     
    c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội."

     

     
    Báo quản trị |