Em có được bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp không?

Chủ đề   RSS   
  • #569626 30/03/2021

    hoaanhtu12

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/03/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Em có được bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp không?

    Kính thưa Luật Sư!

    Em có một thắc mắc xin Luật sư giải đáp giúp em ạ. Em đã nghỉ việc được 2 tháng và chưa hưởng BHTN (5 năm7 tháng là th gian làm việc của em) nay em đi làm công ty mới nhưng họ bảo e thử việc trong 2 tháng mới kí hợp đồng. Vậy em có bị mất bhtn chưa hưởng không ạ? Vì có người bảo em là trong 3 tháng mà k đi lãnh, đi làm việc nơi khác công ty không kí hợp đồng thì em sẽ mất bhtn không được bảo lưu. Nếu họ kí hđ em kịp thời trước 3 tháng thì e không mất bhtn vì được họ bảo lưu. Có phải vậy không ạ?  

    Tất mong được sự phản hồi ạ. Vì e phân vân chỉ còn 1 tháng nữa là hết chế độ hưởng bhtn rồi e lo quá.

     
    1043 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoaanhtu12 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/03/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #569757   31/03/2021

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1262)
    Số điểm: 12550
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 204 lần


    Trường hợp của chị nếu muốn hưởng trợ cấp thất nghiệp thì phải làm hồ sơ trong vòng 3 tháng kể từ ngày chấm dứt HĐ ở công ty cũ, còn không làm thì cứ để đó và sau này được cộng dồn. Chuyện ký HĐ ở công ty mới hay ký HĐ thử việc hoàn toàn không ảnh hưởng đến thời gian đóng BHTN trước đó.

     
    Báo quản trị |  
  • #569819   31/03/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (2004)
    Số điểm: 14475
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 319 lần


    Trường hợp bạn đang ký hợp đồng thử việc thì vẫn có thể làm hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp được. Nếu như bạn không làm hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp thì thời gian bạn tham gia bảo hiểm thất nghiệp sẽ được cộng dồn vào thời gian tính hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần hưởng tiếp theo khi đủ điều kiện bạn nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #598344   31/01/2023

    banhquecute
    banhquecute
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 2840
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 55 lần


    Em có được bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp không?

    Căn cứ khoản 1 Điều 17 Nghị định 28/2015/NĐ-CP, trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo đúng quy định tại Điều 16 của Nghị định này cho trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi người lao động muốn nhận trợ cấp thất nghiệp.

    Theo đó, tại khoản 1 Điều 21 Nghị định 28/2015/NĐ-CP được sửa đổi bởi khoản 9 Điều 1 Nghị định 61/2020/NĐ-CP có quy định người lao động được xác định là có việc làm khi thuộc một trong các trường hợp sau:

    - Đã giao kết hợp đồng làm việc, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo công việc nhất định có thời hạn từ đủ 01 tháng trở lên. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm là ngày hợp đồng làm việc, hợp đồng lao động có hiệu lực theo quy định của pháp luật;

    - Có quyết định tuyển dụng hoặc bổ nhiệm đối với những trường hợp không thuộc đối tượng giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm trong trường hợp này là ngày người lao động được tuyển dụng hoặc bổ nhiệm ghi trong quyết định tuyển dụng hoặc bổ nhiệm;

    - Có giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh đối với trường hợp người lao động là chủ hộ kinh doanh hoặc có giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp đối với trường hợp người lao động là chủ doanh nghiệp. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm là ngày người lao động thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm về việc hộ kinh doanh hoặc doanh nghiệp bắt đầu hoạt động kinh doanh;

    - Người lao động thông báo đã có việc làm cho trung tâm dịch vụ việc làm. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm là ngày ghi trong thông báo có việc làm của người lao động.

    Như vậy, trường hợp bạn đang trong thời gian thử việc thì không được xác định là đã có việc làm nên bạn vẫn có thể nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động.

    Ngoài ra, nếu bạn không nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp thì thời gian bạn đã đóng trước đó sẽ được cộng dồn để tính trong lần hưởng tiếp theo khi đủ điều kiện bởi lẽ khoản 1 Điều 45 Luật Việc làm 2013 nêu rõ, thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để xét hưởng bảo hiểm thất nghiệp là tổng các khoảng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục hoặc không liên tục được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng bảo hiểm thất nghiệp cho đến khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp bạn nhé.

     
    Báo quản trị |