Đồng tiền ghi trên hóa đơn có được là đồng ngoại tệ?

Chủ đề   RSS   
  • #589992 25/08/2022

    nguyenhoaibao12061999
    Top 150
    Lớp 10

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (482)
    Số điểm: 14002
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 417 lần


    Đồng tiền ghi trên hóa đơn có được là đồng ngoại tệ?

    Trong giao dịch mua bán hàng hoá, dịch vụ nào cũng phải có hoá đơn, lập hoá đơn cũng là trách nhiệm của người bán hàng; hoá đơn là căn cứ để người mua, cũng là người lưu giữ hoá đơn, kê khai khấu trừ thuế, hoàn thuế. Khi lập hóa đơn giá trị gia tăng (GTGT) chúng ta có thể thấy đơn vị tiền tệ được ghi trên hóa đơn thanh toán thông thường là đồng Việt Nam. 
     
    dong-ngoai-te-ghi-tren-hoa-don
     
    Xuất hóa đơn VAT bằng đơn vị ngoại tệ là một trong những chủ để được quan tâm nhiều. Vậy, trong trường hợp giao dịch có yếu tố nước ngoài thì hóa đơn có được là đồng ngoại tệ?
     
    Hóa đơn là gì?
     
    Hóa đơn là chứng từ kế toán do tổ chức, cá nhân bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ lập, ghi nhận thông tin bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ theo khoản 1 Điều 3 Nghị định 123/2020/NĐ-CP.
     
    Hóa đơn có thể hiểu là chứng từ thương mại dùng để thể hiện giao dịch giữa người bán và người mua, có giá trị làm bằng chứng chứng nhận cho việc chuyển nhượng hàng hoá giữa hai bên.
     
    Hiện nay, hình thức hóa đơn được thể hiện theo hình thức hóa đơn điện tử hoặc hóa đơn do cơ quan thuế đặt in.
     
    02 loại hóa đơn chính sử dụng đồng ngoại tệ
     
    Cụ thể, tại khoản 1, 2 Điều 8 Nghị định 123/2020/NĐ-CP quy định 02 loại hóa đơn giấy được sử dụng đồng ngoại tệ trong giao dịch như sau:
     
    (1) Hóa đơn giá trị gia tăng 
     
    Hóa đơn giá trị gia tăng là hóa đơn dành cho các tổ chức khai thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ sử dụng cho các hoạt động:
     
    - Bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ trong nội địa.
     
    - Hoạt động vận tải quốc tế.
     
    - Xuất vào khu phi thuế quan và các trường hợp được coi như xuất khẩu.
     
    - Xuất khẩu hàng hóa, cung cấp dịch vụ ra nước ngoài.
     
    (2) Hóa đơn bán hàng cho các tổ chức, cá nhân như sau:
     
    Tổ chức, cá nhân khai, tính thuế giá trị gia tăng theo phương pháp trực tiếp sử dụng cho các hoạt động:
     
    - Bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ trong nội địa.
     
    - Hoạt động vận tải quốc tế.
     
    - Xuất vào khu phi thuế quan và các trường hợp được coi như xuất khẩu.
     
    - Xuất khẩu hàng hóa, cung cấp dịch vụ ra nước ngoài.
     
    Tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan khi bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ vào nội địa và khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ giữa các tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan với nhau, xuất khẩu hàng hóa, cung cấp dịch vụ ra nước ngoài, trên hóa đơn ghi rõ “Dành cho tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan”.
     
    Quy định về đồng tiền ghi trên hóa đơn
     
    Về hình thức đồng tiền được thể hiện trên hóa đơn giá trị gia tăng được quy định theo điểm c khoản 6 Điều 10 Nghị định 123/2020/NĐ-CP thì được thể hiện bằng đồng Việt Nam theo chữ số Ả-rập, trừ trường hợp bán hàng thu ngoại tệ không phải chuyển đổi ra đồng Việt Nam thì thể hiện theo nguyên tệ bao gồm:
     
    (1) Hóa đơn thành tiền nhưng chưa có thuế GTGT.
     
    (2) Hóa đơn đã tính tổng số tiền thuế GTGT theo từng loại thuế suất.
     
    (3) Hóa đơn đã tổng cộng tiền thuế GTGT. 
     
    (4) Tổng tiền thanh toán đã có thuế GTGT.
     
    Như vậy, mặc dù quy định ưu tiên sử dụng bằng đồng Việt Nam để dễ dàng thanh toán trong mua bán hàng hóa. Tuy nhiên, hóa đơn vẫn có thể được ghi là đồng ngoại tệ trong trường hợp bán hàng có thu ngoại tệ sẽ không phải chuyển đổi sang đồng Việt Nam, điều này nhằm đơn giản thủ tục quy đổi tiền tệ cũng như phát triển kinh tế thị trường.
     
    190 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #590001   25/08/2022

    nguyenthikimdung2000
    nguyenthikimdung2000
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/08/2022
    Tổng số bài viết (161)
    Số điểm: 1690
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 45 lần


    Đồng tiền ghi trên hóa đơn có được là đồng ngoại tệ?

    Mình muốn bổ sung về định nghĩa đồng ngoại tệ như sau: Ngoại tệ là đồng tiền của quốc gia, vùng lãnh thổ khác hoặc đồng tiền chung châu Âu và đồng tiền chung khác được sử dụng trong thanh toán quốc tế và khu vực (khoản 1 Điều 2 Thông tư 07/2012/TT-NHNN). Trên thực tế giao thương, thường coi trọng ngoại tệ mạnh, là những đồng tiền được sử dụng rộng rãi trong giao dịch quốc tế, có giá trị quy đổi cao và ít chịu ảnh hưởng của tỷ giá đồng tiền khác.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn nguyenthikimdung2000 vì bài viết hữu ích
    nguyenhoaibao12061999 (25/08/2022) ThanhLongLS (26/08/2022)
  • #590023   25/08/2022

    Đồng tiền ghi trên hóa đơn có được là đồng ngoại tệ?

    Cảm ơn chia sẻ của tác giả, mình xin bổ sung thêm nội dung tại Công văn 4535/TCT-CS về đồng tiền ghi trên hóa đơn có nêu rõ: "...trường hợp doanh nghiệp có hợp đồng bán hàng hóa, dịch vụ cho nước ngoài (không có cơ sở thường trú tại Việt Nam) và thu tiền bằng ngoại tệ thì trên hóa đơn được ghi bằng nguyên tệ, phần chữ ghi bằng tiếng Việt. Người bán đồng thời ghi trên hóa đơn tỷ giá ngoại tệ với đồng Việt Nam theo tỷ giá giao dịch bình quân liên ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm lập hóa đơn.

    Trường hợp doanh nghiệp được phép hạch toán kế toán bằng ngoại tệ nhưng không thuộc trường hợp bán hàng thu ngoại tệ theo quy định thì không được ghi đồng tiền trên hóa đơn là đồng ngoại tệ. Trường hợp doanh nghiệp được phép bán hàng hóa thu ngoại tệ và thực thu bằng ngoại tệ thì trên hóa đơn ghi đồng ngoại tệ và tỷ giá ngoại tệ với Việt Nam đồng theo tỷ giá giao dịch bình quân của thị trường ngoại tệ liên ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước công bố tại thời điểm lập hóa đơn. Trường hợp doanh nghiệp bán hàng thu tiền bằng đồng Việt Nam thì đồng tiền ghi trên hóa đơn là đồng Việt Nam." Do đó, trong trường hợp nêu trên thì hoá đơn vẫn có thể ghi bằng ngoại tệ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huy.tran3089@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/08/2022)
  • #590097   26/08/2022

    nguyenhoaibao12061999
    nguyenhoaibao12061999
    Top 150
    Lớp 10

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (482)
    Số điểm: 14002
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 417 lần


    Cảm ơn thông tin của bạn, mình xin bổ sung thêm một số thông tin sau: 

    Ngoài ngân hàng thì còn một số địa điểm khác được phép đổi ngoại tệ tại khoản 2 Điều 4 Nghị định 89/2016/NĐ-CP quy định về địa điểm đặt đại lý đổi ngoại tệ tại một hoặc nhiều địa điểm theo quy định sau:

    - Cơ sở lưu trú du lịch đã được cơ quan quản lý nhà nước về du lịch xếp hạng từ 3 sao trở lên.
     
    - Cửa khẩu quốc tế (đường bộ, đường không, đường thủy).
     
    - Khu vui chơi giải trí có thưởng dành cho người nước ngoài được cấp phép theo quy định pháp luật;
     
    - Văn phòng bán vé của các hãng hàng không, hàng hải, du lịch của nước ngoài và văn phòng bán vé quốc tế của các hãng hàng không Việt Nam;
     
    - Khu du lịch, trung tâm thương mại, siêu thị có khách nước ngoài tham quan, mua sắm.
     
    Báo quản trị |  
  • #591520   26/09/2022

    concobebee
    concobebee

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:26/09/2022
    Tổng số bài viết (57)
    Số điểm: 330
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    Đồng tiền ghi trên hóa đơn có được là đồng ngoại tệ?

    Cảm ơn bài viết rất hữu ích, giúp tôi biết được những loại hóa đơn có thể ghi đồng ngoại tệ là hóa đơn giá trị gia tăng và một số hóa đơn bán hàng cho tổ chức, cá nhân. Việc ghi đồng ngoại tệ trên hóa đơn giúp đơn giản thủ tục quy đổi tiền tệ cũng như góp phần phát triển kinh tế thị trường, tôi thấy quy định này khá hợp lý.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #591543   26/09/2022

    tlthuthao21899
    tlthuthao21899
    Top 500


    Vietnam --> Bến Tre
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (240)
    Số điểm: 1800
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 33 lần


    Đồng tiền ghi trên hóa đơn có được là đồng ngoại tệ?

    Cảm ơn câu trả lời rất hay và bổ ích của tác giả. Như vậy có thể thấy rằng việc trả lời cho câu hỏi rằng "Đồng tiền ghi trên hóa đơn có được là đồng ngoại tệ hay không" Thì dựa vào căn cứ như bài viết đã nêu, vì mục đích đơn giản hóa cũng như việc thuận lợi cho những giao dịch có nhu ầu sử dụng ngoại tệ mua bán qua lại lẫn nhau thì việc ghi trực tiếp trên hóa đơn là đồng ngoại tệ để không phải chuyển đổi sang đồng tiền của Việt Nam nữa giảm thiểu thời gian tối đa, đơn giản cho cá nhân kinh doanh. Mong tác giả viết thêm nhiều bài hay hơn nữa.

     
    Báo quản trị |