Đồng sở hữu đất có được cấp riêng sổ đỏ không?

Chủ đề   RSS   
  • #587578 12/07/2022

    minhtai99

    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (353)
    Số điểm: 3355
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 113 lần


    Đồng sở hữu đất có được cấp riêng sổ đỏ không?

    Theo Điều 209 Bộ luật dân sự 2015 về sở hữu chung theo phần quy định như sau:
     
    1. Sở hữu chung theo phần là sở hữu chung mà trong đó phần quyền sở hữu của mỗi chủ sở hữu được xác định đối với tài sản chung.
     
    2. Mỗi chủ sở hữu chung theo phần có quyền, nghĩa vụ đối với tài sản thuộc sở hữu chung tương ứng với phần quyền sở hữu của mình, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.
     
    Bên cạnh đó, Điều 98 Luật Đất đai 2013 về nguyên tắc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất như sau:
     
    1. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất được cấp theo từng thửa đất. Trường hợp người sử dụng đất đang sử dụng nhiều thửa đất nông nghiệp tại cùng một xã, phường, thị trấn mà có yêu cầu thì được cấp một Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất chung cho các thửa đất đó.
     
    2. Thửa đất có nhiều người chung quyền sử dụng đất, nhiều người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất thì Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất phải ghi đầy đủ tên của những người có chung quyền sử dụng đất, người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất và cấp cho mỗi người 01 Giấy chứng nhận; trường hợp các chủ sử dụng, chủ sở hữu có yêu cầu thì cấp chung một Giấy chứng nhận và trao cho người đại diện.
     
    3. Người sử dụng đất, chủ sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất được nhận Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất sau khi đã hoàn thành nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật.
     
    Trường hợp người sử dụng đất, chủ sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất không thuộc đối tượng phải thực hiện nghĩa vụ tài chính hoặc được miễn, được ghi nợ nghĩa vụ tài chính và trường hợp thuê đất trả tiền thuê đất hàng năm thì được nhận Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất ngay sau khi cơ quan có thẩm quyền cấp.
     
    4. Trường hợp quyền sử dụng đất hoặc quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là tài sản chung của vợ và chồng thì phải ghi cả họ, tên vợ và họ, tên chồng vào Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, trừ trường hợp vợ và chồng có thỏa thuận ghi tên một người.
     
    Trường hợp quyền sử dụng đất hoặc quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là tài sản chung của vợ và chồng mà Giấy chứng nhận đã cấp chỉ ghi họ, tên của vợ hoặc chồng thì được cấp đổi sang Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất để ghi cả họ, tên vợ và họ, tên chồng nếu có yêu cầu.
     
    5. Trường hợp có sự chênh lệch diện tích giữa số liệu đo đạc thực tế với số liệu ghi trên giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này hoặc Giấy chứng nhận đã cấp mà ranh giới thửa đất đang sử dụng không thay đổi so với ranh giới thửa đất tại thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất, không có tranh chấp với những người sử dụng đất liền kề thì khi cấp hoặc cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất diện tích đất được xác định theo số liệu đo đạc thực tế. Người sử dụng đất không phải nộp tiền sử dụng đất đối với phần diện tích chênh lệch nhiều hơn nếu có.
     
    Trường hợp đo đạc lại mà ranh giới thửa đất có thay đổi so với ranh giới thửa đất tại thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất và diện tích đất đo đạc thực tế nhiều hơn diện tích ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất thì phần diện tích chênh lệch nhiều hơn (nếu có) được xem xét cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định tại Điều 99 của Luật này.
     
    Như vậy, trường hợp có nhiều đồng sở hữu nhưng có yêu cầu thì Giấy chứng nhận sẽ được cấp chung và trao cho người đại diện. Trường hợp không có yêu cầu thì Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sẽ được cấp riêng cho mỗi người một giấy chứng nhận.
     
    182 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhtai99 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/07/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #587875   20/07/2022

    Đồng sở hữu đất có được cấp riêng sổ đỏ không?

    Cảm ơn những thông tin bài viết của bạn. Đất đồng sở hữu là đất có từ hai chủ sở hữu trở lên và không có quan hệ vợ chồng hay con cái. Đặc điểm dễ dàng nhất để biết đất đồng sở hữu là ở trang bìa của giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) có ghi kèm dòng chữ chú thích “Cùng sử dụng đất đối với ông/ bà…”

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quangtuyenn98 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/07/2022)
  • #587888   20/07/2022

    lvkhngoc
    lvkhngoc
    Top 500


    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (237)
    Số điểm: 2079
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 61 lần


    Đồng sở hữu đất có được cấp riêng sổ đỏ không?

    Cám ơn thông tin hữu ích từ bài viết của tác giả. Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 98 Luật đất đai 2013 thì trường hợp thửa đất có nhiều người có quyền sở hữu chung thì mỗi người sẽ được cấp 01 Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, nếu những người này có yêu cầu thì sẽ cấp chung 01 Giấy chứng nhận cho người đại diện của thửa đất đó. 

     
    Báo quản trị |  
  • #589082   31/07/2022

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 150
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (542)
    Số điểm: 3733
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 35 lần


    Đồng sở hữu đất có được cấp riêng sổ đỏ không?

    Cảm ơn chia sẻ của bạn. Trong trường hợp đất đồng sở hữu, thì khi cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) có thể được cấp riêng mỗi người một số đỏ hoặc chỉ cấp một sổ trao cho người đại diện. Tuy nhiên cũng cần lưu ý trong trường hợp cấp riêng, trên sổ đỏ vẫn ghi đầy đủ tên các chủ đồng sở hữu và các sổ có giá trị như nhau. Do đó, khi thực hiện các giao dịch liên quan đến đất đồng sở hữu vẫn phải có đồng ý giữa các chủ sở hữu.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #590444   30/08/2022

    vuthienan134
    vuthienan134
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (351)
    Số điểm: 3645
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 28 lần


    Đồng sở hữu đất có được cấp riêng sổ đỏ không?

    Cảm ơn những thông tin mà bạn đã chia sẻ. Mình thấy việc cấp riêng sổ đỏ cho người đồng sở hữu đất là điều hợp lý. Vì đôi khi những người đồng sở hữu lại không ở cùng nơi với nhau nên khi có việc gì cần đến giấy tờ thì có sổ đỏ riêng rồi có thể dễ dàng trong việc giao dịch hơn. Tuy nhiên, trên sổ đỏ được cấp riêng vẫn được ghi đầy đủ tên của các đồng sở hữu. Nên khi thực hiện một giao dịch gì đó thì vẫn cần phải có sự đồng ý giữa các đồng sở hữu.

     
    Báo quản trị |