Đóng BHYT 5 năm liên tục có được thanh toán 100% không?

Chủ đề   RSS   
  • #564119 30/11/2020

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1262)
    Số điểm: 12550
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 202 lần


    Đóng BHYT 5 năm liên tục có được thanh toán 100% không?

     Căn cứ Điểm d Khoản 1 Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

    "Điều 14. Mức hưởng bảo hiểm y tế đối với các trường hợp quy định tại khoản 1 và khoản 7 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế

    1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các Điều 26, 27 và 28 của Luật bảo hiểm y tế; khoản 4 và 5 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

    ...

    đ) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh khi người bệnh có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 05 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 06 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến;

    ..."

    Căn cứ Khoản 2 Điều 3 Nghị định 38/2019/NĐ-CP thì mức lương cơ sở hiện nay là 1.490.000 đồng/tháng.

    Theo đó, nếu có thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tực và số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 8.940.000 đồng thì sẽ được hưởng chế độ 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh sau đó, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến.

     

     
    412 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận