Đóng bảo hiểm thất nghiệp gián đoạn có được hưởng trợ cấp thất nghiệp hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #607803 28/12/2023

    maithuan415
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2020
    Tổng số bài viết (561)
    Số điểm: 5031
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 61 lần


    Đóng bảo hiểm thất nghiệp gián đoạn có được hưởng trợ cấp thất nghiệp hay không?

    Việc thay đổi chỗ làm việc sẽ khiến đến quá trình đóng BHXH của một số người lao động bị gián đoạn.
     
    Trong trường hợp đóng bảo hiểm thất nghiệp gián đoạn thì NLĐ có được hưởng trợ cấp thất nghiệp hay không? 
     
    Đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) gián đoạn có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?
     
    Căn cứ theo Luật BHXH năm 2014 và các văn bản hướng dẫn khác, hiện nay không có luật yêu cầu phải đóng BHXH một cách liên tục để tính hưởng quyền lợi.
     
    Do đó, việc đóng BHXH gián đoạn sẽ không ảnh hưởng đến quyền lợi hưởng các chế độ của người lao động.
     
    Bên cạnh đó, NLĐ cần quan tâm đến điều kiện được hưởng BHTN được quy định tại Điều 49 Luật Việc làm 2013 quy định về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:
     
    - Chấm dứt hợp đồng lao động/hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp: NLĐ đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật hoặc đang hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng;
     
    - NLĐ đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động/hợp đồng làm việc, đối với trường hợp quy định tại điểm a, b khoản 1 Điều này; Đã đóng đủ BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động, đối với trường hợp được quy định tại điểm c khoản 1 Điều này.
     
    - NLĐ đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định;
     
    - Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày NLĐ nộp hồ sơ hưởng BHTN, trừ trường hợp:
     
    + Thực hiện nghĩa vụ quân sự, công an;
     
    + Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;
     
    + Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng hoặc cơ sở giáo dục bắt buộc hoặc cơ sở cai nghiện bắt buộc;
     
    + Bị tạm giam hoặc chấp hành hình phạt tù;
     
    + Ra nước ngoài định cư hoặc đi lao động nước ngoài theo hợp đồng;
     
    + NLĐ chết.
     
    Như vậy, theo các quy định trên thì một trong những điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp là phải đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng.
     
    Trong trường hợp NLĐ đóng BHTN gián đoạn nhưng vẫn đủ điều kiện về thời gian đóng và các điều kiện khác theo quy định trên thì NLĐ vẫn được hưởng chế độ BHTN theo đúng quy định.
     
    Hướng dẫn hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp
     
    Căn cứ theo quy định tại Điều 16 Nghị định 28/2015/NĐ-CP sửa đổi theo khoản 6 Điều 1 Nghị định 61/2020/NĐ-CP thì NLĐ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp cần chuẩn bị các loại giấy tờ sau:
     
    - 01 Đơn đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu tải của Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội;
     
    - Bản chính hoặc bản sao chứng thực của một trong các giấy tờ sau để xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng làm việc hoặc hợp đồng lao động:
     
    + Hợp đồng lao động/Hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng;
     
    + Quyết định thôi việc;
     
    + Quyết định sa thải;
     
    + Quyết định kỷ luật buộc thôi việc;
     
    + Thông báo/Thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động.
     
    - Sổ BHXH.
     
    Nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp như thế nào?
     
    Theo quy định tại Điều 17 Nghị định 28/2015/NĐ-CP bổ sung bởi khoản 7 Điều 1 Nghị định 61/2020/NĐ-CP về việc nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:
     
    Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động/hợp đồng làm việc, NLĐ chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 01 bộ hồ sơ theo quy định cho Trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi NLĐ muốn nhận trợ cấp thất nghiệp.
     
    NLĐ được ủy quyền cho người khác nộp hồ sơ hoặc gửi hồ sơ theo đường bưu điện nếu thuộc một trong các trường hợp sau:
     
    - Ốm đau, thai sản có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền;
     
    - Bị tai nạn có xác nhận của cảnh sát giao thông hoặc cơ sở y tế có thẩm quyền;
     
    - Hỏa hoạn, lũ lụt, động đất, sóng thần, địch họa, dịch bệnh có xác nhận của Chủ tịch UBND xã, phường, thị trấn.
     
    Ngày nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp trên là ngày người được ủy quyền trực tiếp nộp hồ sơ hoặc ngày ghi trên dấu bưu điện đối với trường hợp gửi theo đường bưu điện.
     
    Trung tâm dịch vụ việc làm có trách nhiệm tiếp nhận, kiểm tra hồ sơ và ghi phiếu hẹn trả kết quả theo mẫu theo quy định. Sau đó trao phiếu trực tiếp cho người nộp hồ sơ hoặc gửi qua đường bưu điện đối với người nộp hồ sơ qua đường bưu điện. Trong trường hợp hồ sơ không đúng theo quy định, thì trung tâm trả lại người nộp và nêu rõ lý do.
     
    Trong thời hạn 15 ngày làm việc, kể từ ngày nộp hồ sơ đề nghị hưởng, nếu NLĐ không có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp thì phải trực tiếp hoặc ủy quyền cho người khác nộp đề nghị không hưởng cho Trung tâm dịch vụ việc làm nơi NLĐ đã nộp hồ sơ đề nghị hưởng.
     
    611 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận