Đóng 13 tháng bảo hiểm gồm thời gian nghỉ thai sản có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Chủ đề   RSS   
  • #580583 23/02/2022

    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1629)
    Số điểm: 11169
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 233 lần


    Đóng 13 tháng bảo hiểm gồm thời gian nghỉ thai sản có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

    Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 49 Luật Việc làm 2013 như sau:

    Điều 49. Điều kiện hưởng

    Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

    ...

    2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;”

    Theo đó, phải đảm bảo thời gian đóng BHTN đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng.

    Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại Khoản 6 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH như sau:

    “Điều 42. Quản lý đối tượng

    6. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì đơn vị và người lao động không phải đóng BHXH, BHTN, BHTNLĐ, BNN, thời gian này được tính là thời gian đóng BHXH, không được tính là thời gian đóng BHTN và được cơ quan BHXH đóng BHYT cho người lao động."

    Như vậy, một trong những điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp là phải đóng từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động. Bên cạnh đó, theo quy định thì thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không được tính là thời gian đóng BHTN.

    Do đó, nếu đóng bảo hiểm xã hội được 13 tháng mà trong đó có 6 tháng thai sản hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội vì sinh con thì trong thời gian nghỉ thai sản không tham gia bảo hiểm thất nghiệp nên thời gian thực tế đóng bảo hiểm thất nghiệp mới chỉ được 7 tháng. Vì vậy không đủ điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp.

     

     
    81 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #580884   27/02/2022

    Đóng 13 tháng bảo hiểm gồm thời gian nghỉ thai sản có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

    Cảm ơn những chia sẻ rất hữu ích từ bài viết của bạn. Mĩnh nghĩ rằng thông tin Đóng 13 tháng bảo hiểm gồm thời gian nghỉ thai sản có được hưởng trợ cấp thất nghiệp? sẽ có rất nhiều người quan tâm và giúp ích cho họ. Hy vọng có thể xem được nhiều bài viết từ bạn. 

     
    Báo quản trị |  
  • #585911   26/06/2022

    maithuan415
    maithuan415
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2020
    Tổng số bài viết (249)
    Số điểm: 2010
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 16 lần


    Đóng 13 tháng bảo hiểm gồm thời gian nghỉ thai sản có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

    Cảm ơn bài viết của ban rất hữu ích. Đem đến nhiều thông tin bổ ích cho mình. Như vậy, Có được hưởng chế độ thai sản và trợ cấp thất nghiệp cùng lúc không? Đây là vấn đề được rất nhiều NLĐ quan tâm. Vậy quy định của pháp luật đối với trường hợp này thế nào? Những câu hỏi trên đây cung rất được quan tâm. Bài viết của bạn rất hay. Hy vọng bạn sẽ có những bài viết liên quan đến những câu hỏi phía trên của mình.

     

     
    Báo quản trị |