Đơn phương thanh lý hợp đồng người lao động Việt Nam đi làm việc nước ngoài của đơn vị sự nghiệp?

Chủ đề   RSS   
  • #587321 02/07/2022

    minhtai99
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 1825
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 46 lần


    Đơn phương thanh lý hợp đồng người lao động Việt Nam đi làm việc nước ngoài của đơn vị sự nghiệp?

    Căn cứ Khoản 1 Điều 43 Luật Người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng 2020 quy định về quyền của đơn vị sự nghiệp đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng như sau:

    1. Đơn vị sự nghiệp có các quyền sau đây:

    a) Ký kết hợp đồng cung ứng lao động với bên nước ngoài tiếp nhận lao động trong trường hợp thỏa thuận quốc tế có yêu cầu;

    b) Tuyển chọn, đảo tạo và ký hợp đồng đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo quy định của Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội;

    c) Thỏa thuận với người lao động về biện pháp ký quỹ, bảo lãnh để thực hiện nghĩa vụ của hợp đồng theo quy định của Chính phủ;

    d) Yêu cầu người lao động bồi thường thiệt hại do vi phạm hợp đồng đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài;

    đ) Khiếu nại, khởi kiện về quyết định hoặc hành vi vi phạm pháp luật trong lĩnh vực người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng;

    e) Đơn phương thanh lý hợp đồng đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài sau khi doanh nghiệp dịch vụ đã 03 lần thông báo bằng thư bảo đảm trong thời gian 180 ngày kể từ ngày người lao động chấm dứt hợp đồng lao động mà người lao động, người được ủy quyền hợp pháp của người lao động không đến thanh lý hợp đồng hoặc kể từ ngày người lao động gia hạn hợp đồng lao động mà không thực hiện quyền, nghĩa vụ trong hợp đồng đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài.

    Như vậy, khi muốn đơn phương thanh lý hợp đồng đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài thì đơn vị sự nghiệp phải gửi 03 thông báo bằng thư bảo đảm trong thời gian 180 ngày kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động mới đủ điều kiện để có thể đơn phương thanh lý hợp đồng.

     
    56 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận